Vi phạm chế đồ một vợ một chồng

Chủ đề   RSS   
  • #543900 20/04/2020

    ngocthach196

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Vi phạm chế đồ một vợ một chồng

    Tình huống em đặt ra thôi ạ. Đang đọc luật thấy thắc mắc. Hai người đồng tính đã có vợ hoặc có chồng giờ chung sống như vợ chồng với nhau thì có được xem như là vi phạm chế độ một vợ một chồng hay không???
    Điều 182 Bộ luật Hình sự quy định về tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

    1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

    a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

    b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

    b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

     
    184 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocthach196 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận