DanLuat 2015

vi phạm bản quyền sáng tác

Chủ đề   RSS   
  • #297678 16/11/2013

    duybo

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    vi phạm bản quyền sáng tác

    trên mạng xã hội hiện nay xuất hiện nhiều tác phảm nhạc chế, truyện chế có nhiều quan điểm cho rằng đó là hành vi trái pháp luật. tôi cũng đang băn khoăn không biết đó có phải là vi phạm pháp luật không? rất mong được các luật sư trả lời giúp tôi. xin chân thành cảm ơn!.

     

     
    3038 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #297856   18/11/2013

    RUBY1974
    RUBY1974

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2011
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Vấn đề các loại hình tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả được quy đinh trong luật SHTT như sau:

    “Điều 14. Các loại hình tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả

    1. Tác phẩm văn học, nghệ thuật và khoa học được bảo hộ bao gồm:

    a) Tác phẩm văn học, khoa học, sách giáo khoa, giáo trình và tác phẩm khác được thể hiện dưới dạng chữ viết hoặc ký tự khác;

    b) Bài giảng, bài phát biểu và bài nói khác;

    c) Tác phẩm báo chí;

    d) Tác phẩm âm nhạc;

    đ) Tác phẩm sân khấu;

    e) Tác phẩm điện ảnh và tác phẩm được tạo ra theo phương pháp tương tự (sau đây gọi chung là tác phẩm điện ảnh);

    g) Tác phẩm tạo hình, mỹ thuật ứng dụng;

    h) Tác phẩm nhiếp ảnh;

    i) Tác phẩm kiến trúc;

    k) Bản họa đồ, sơ đồ, bản đồ, bản vẽ liên quan đến địa hình, kiến trúc, công trình khoa học;

    l) Tác phẩm văn học, nghệ thuật dân gian;

    m) Chương trình máy tính, sưu tập dữ liệu.

    2. Tác phẩm phái sinh chỉ được bảo hộ theo quy định tại khoản 1 Điều này nếu không gây phương hại đến quyền tác giả đối với tác phẩm được dùng để làm tác phẩm phái sinh.

    3. Tác phẩm được bảo hộ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này phải do tác giả trực tiếp sáng tạo bằng lao động trí tuệ của mình mà không sao chép từ tác phẩm của người khác.

    4. Chính phủ hướng dẫn cụ thể về các loại hình tác phẩm quy định tại khoản 1 Điều này.

    Việc bảo hộ quyền tác giả tức là bảo hộ sự toàn vẹn của tác phẩm bao gồm cả tác phẩm phái sinh nên việc chế nhạc hay truyện dựa trên tác phẩm nguyên gốc có thể được coi là hành vi xâm phạm quyền tác giả. Tuy nhiên, trên thực tế việc có thể kết luận đối tượng có sao chép phần cốt yếu của tác phẩm hoặc muốn đưa ra yêu cầu thực thi quyền tác giả thì cần phải xác minh xem có hành vi sao chép tác phẩm đó hay không? việc thẩm định này hiện nay khá khó khăn do chưa có cơ quan chuyên môn để giám định.

    Nếu bạn cần tìm hiểu thêm thông tin hoặc cần giải đáp chi tiết bạn có thể gửi mail về:

    Vietskylaw.com.vn, các luật sư SHTT sẽ giúp bạn

    VIETSKY INTERNATIONAL LAW FIRM

    vietskylaw.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #297885   18/11/2013
    Được đánh dấu trả lời

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    RUBY1974 viết:

    2. Tác phẩm phái sinh chỉ được bảo hộ theo quy định tại khoản 1 Điều này nếu không gây phương hại đến quyền tác giả đối với tác phẩm được dùng để làm tác phẩm phái sinh.

    Như thế nào là gây phương hại đến quyền tác giả trong trường hợp này nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    duybo (18/11/2013)
  • #299022   24/11/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


     

    TRUTH viết:

     

     

    RUBY1974 viết:

     

    2. Tác phẩm phái sinh chỉ được bảo hộ theo quy định tại khoản 1 Điều này nếu không gây phương hại đến quyền tác giả đối với tác phẩm được dùng để làm tác phẩm phái sinh.

     

     

    Như thế nào là gây phương hại đến quyền tác giả trong trường hợp này nhỉ?

     

     

    Mình cũng đang thắc mắc giống như bạn TRUTH,nhà mình có ai hiểu vấn đề này thì giúp đỡ mình nhé?

    Vậy như thế nào được gọi là ''gây phương hại đến quyền tác giả''?,mình cũng tìm hiểu các văn bản có liên quan mà không thấy văn bản nào hướng dẫn về vấn đề này.:(.

    thanks mọi người,:D

     

    Cập nhật bởi longquochan ngày 24/11/2013 04:37:15 CH

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    TRUTH (25/11/2013)
  • #299094   25/11/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Mình cũng suy nghĩ giờ nghiệm ra có thể hiểu thí dụ như một bài nhạc chính thống sau đó được sửa lại lời, dù đã có sự cho phpé của tác giả như các trường hợp dùng làm quảng cáo chẳng hạn, cái này là chế lời lịch sự nha. Ngoài ra, sẽ có những trường hợp chế lời không còn "văn hóa" nữa, nên lúc này chính cái tác phẩm phái sinh đó đã gây hại đến tác phẩm gốc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    longquochan (25/11/2013)
  • #299608   27/11/2013

    maithuyphu
    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 47 lần


       em có 1 thắc mắc, nếu như tác phẩm phái sinh gây phương hại nhưng vẫn được tác giả của tác phẩm gốc thừa nhận thì có được bảo hộ không ạ??

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-