DanLuat 2015

Vẹo cột sống có phải đi nghĩa vũ quân sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #512595 22/01/2019

    ndp31596

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2019
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vẹo cột sống có phải đi nghĩa vũ quân sự không?

    Mọi người cho em hỏi là sau khi đi khám trên quận về thì vài tuần sau e thấy đau lưng rất nặng, đi chụp xquang mới biết mình bị vẹo cột sống mực độ nặng

    Ma giờ phường đã gửi thông báo trúng tuyển thì làm sao để hoãn để điều trị ạ?

    Đây là hình ảnh của em ạ: 

    https://drive.google.com/drive/u/0/folders/1f4zef-Q1tHWOv5Cov95auoe4WnjGAvIn

     
    449 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512602   22/01/2019

    namminhtai
    namminhtai

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2018
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cái này mình không biết, vì chưa đi nghĩa vụ nhưng cũng chưa được học luật 

    Nhưng theo mình nghĩ cái này bạn nên ra phường hỏi cho rõ về vấn đề này

     
    Báo quản trị |  
  • #512606   22/01/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 100
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (601)
    Số điểm: 5675
    Cảm ơn: 62
    Được cảm ơn 144 lần


    - Theo Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP về tiêu chuẩn sức khỏe tuyển quân:

    3. Tiêu chuẩn sức khỏe: 

    a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự. 
    …. “

    - Điểm a Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa  vụ quân sự 2015:

    1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

    a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;…”

    - Và Điều 42 Luật nghĩa  vụ quân sự 2015:

    “Điều 42. Thẩm quyền quyết định tạm hoãn gọi nhập ngũ, miễn gọi nhập ngũ và công nhận hoàn thành nghĩa vụ quân sự tại ngũ

    1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ đối với công dân quy định tại Điều 41 của Luật này.

    …”

    Như vậy, nếu bạn đã có giấy thông báo trúng tuyển rồi nhưng phát hiện bị vẹo cột sống thì bạn có thể liên hệ lại UBND quận nơi đã khám sưc khỏe để xin xác nhận lại tình trạng sức khỏe xem có thuộc trường hợp được tạm  hoãn nghĩa vụ không và có hướng dẫn cụ thể. Từ đó UBND quận sẽ có quyết định tạm hoãn gọi nhập ngũ cho bạn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #512612   22/01/2019

    anhkhoayentam
    anhkhoayentam
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2015
    Tổng số bài viết (293)
    Số điểm: 2396
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 26 lần


    Xét trường hợp của bạn: bạn cong vẹo cột sống đã bị xếp sức khỏe loại 4, 5, 6 trong khi đó sức khỏe loại 1, 2, 3 thì mới đủ điều kiện để tham gia nghĩa vụ quân sự. Nên trường hợp của bạn hoàn toàn được miễn nghĩa vụ quân sự. Nếu bạn bị vẹo cột sống nặng và xếp vào loại 6 thì sau này bạn sẽ không bị khám sức khỏe NVQS nữa nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #512631   22/01/2019

    ndp31596
    ndp31596

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2019
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mình có viết đơn với cả có giấy khám từ bác sĩ rồi, nhưng họ bảo có giấy r vẫn phải đi, đi r lên đó ngta khám lại

    th này nếu mình k đi vì báo đi điều trị có duoc khong

     
    Báo quản trị |  
  • #512959   29/01/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 3260
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 17 lần


    Bạn có giấy của bác sĩ rồi nhưng vẫn cần phải lên để hội đồng khám sức khỏe khám lại và xác định lại loại sức khỏe cho bạn, sức khỏe của bạn không đủ để thực hiện nghĩa vụ quân sự thì sẽ không phải đi nghĩa vụ quân sự bạn nhé

     

     
    Báo quản trị |  
  • #513031   29/01/2019

    coikt
    coikt

    Sơ sinh


    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 392
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tiêu chí sức khỏe tuyển quân. 
    Sức khỏe phải đạt loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP

    Trong khi đó theo quy định tại phụ lục kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định thì bị cong gù cột sống thì thuộc loại 4, 5, 6. 

    Do đó bạn được miễn nghĩa vụ quân sự 

     
    Báo quản trị |  
  • #513325   31/01/2019

    ndp31596
    ndp31596

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2019
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhung mà phường quận họ không giải quyết bạn ơi, họ vẫn bắt phải đi cho đủ quân số, rồi lên chỗ quân đội mới khám lại r mới quyết định

     

     
    Báo quản trị |  
  • #513431   31/01/2019

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (236)
    Số điểm: 1585
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 19 lần


    Theo như thông tin bạn chia sẻ là sau bạn đi khám nghĩa vụ quân sự thì bạn đi khám lại và phát hiện bị vẹo cột sống "nặng". Trường hợp này bạn nên gửi giấy khám sức khỏe lên ban chỉ huy quân sự hoặc Chủ tịch UBND để được xem xét hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự. 
     
    Sau khi bạn thực hiện các công việc trên mà họ không giải quyết cho bạn vẫn bắt bạn đi cho đủ quân. Trường hợp này hoàn toàn có lợi cho bạn, nếu bạn bị vẹo cột sống "nặng" thì khi nhập ngũ đơn vị đó có trách nhiệm chữa trị "miễn phí" cho bạn đến khi bạn hoàn toàn khỏe mạnh. Hết thời gian nhập ngũ bạn vẫn được về với gia đình.
     
    Báo quản trị |  
  • #513436   31/01/2019

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (528)
    Số điểm: 9077
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 169 lần


    Trường hợp của bạn có giấy báo trúng tuyển rồi thì chắc trừ khi bạn nằm liệt giường thì mới không đi thôi, chứ kiểu nộp giấy khám với viết đơn chẳng có tác dụng gì cả.

    Chẳng ai kiểm chứng được giấy khám của bạn có chính xác hay không. Nên bạn cứ lên để khám lại, nếu đúng có thể được trả về với buôn làng nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-