DanLuat 2015

về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ

Chủ đề   RSS   
  • #221773 23/10/2012

    RuanZang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ

    Do đi xe máy ngược chiều trên đoạn đường 1 chiều nên e đã bị công an phường yêu cầu dừng xe, kiểm tra giấy tờ và yêu cầu đến 1 bốt giao thông gần đó để giải quyết. Một anh công an đã chỉ cho e xem 1 tờ giấy dán ở bốt giao thông ở trên đó ghi với hành vi đi ngược chiều bị xử phạt 400 nghìn đồng, nhưng e được biết theo NĐ 34 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực GTĐB thì với hành vi vi phạm này e chỉ bị phạt từ 100 đến 200 nghìn đồng. e đã nói với chú công an lớn tuổi nhất, nhưng chú ấy nói "cái này thì cháu về trụ sở công an phường giải quyết sẽ rõ" . Sau đó, chú ấy lập biên bản (tên chính xác là "biên bản vi phạm hành chính về trật tự an toàn giao thông đường bộ") chú ấy đã giữ giấy phép lái xe và đăng kí xe của e và bảo e trong thời hạn 5 ngày lên công an phường giải quyết. về nhà e đã tìm hiểu và được biết, hành vi của e chiếu theo NĐ 34 thì chỉ bị xử phạt từ 100-200 nghìn đồng và người có thẩm quyền không lập biên bản vi phạm mà chỉ ra quyết định xử phạt tại chỗ.

    Vậy các luật sư cho e hỏi: việc chú công an lập biên bản vi phạm là đúng không ạ? và khi ra trụ sở công an phường e phải giải quyết thế nào? và với hành vi của e thì e phải nộp phạt bao nhiêu và thủ tục nộp phạt như thế nào ạ?

    Mong sự hồi âm sớm của các luật sư (vì e chỉ có thời hạn 5 ngày để đến trụ sơ CA thôi ạ. hơn nữa e lại không am hiểu về các thủ tục giải quyết của pháp luật). E xin chân thành cảm ơn các luật sư!

     
    7538 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #222226   26/10/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Hành vi của bạn vi phạm điểm đ khoản 3 Điều 9 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP, có mức xử phạt như bạn đã tìm hiểu là từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Nhưng theo quy định tại khoản 2 Điều 44 của nghị định này thì nếu hành vi vi phạm của bạn xảy ra tại tuyến đường trong khu vực nội thành của các loại đô thị đặc biệt thì mức phạt sẽ là từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng. Ngoài bị xử phạt tiền ra thì bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 ngày theo khoản 3 Điều 44.

    Vì vậy bạn kiểm tra lại xem đoạn đường bạn vi phạm có thuộc nội thành thành phố Hà Nội không. Nếu đúng như vậy thì việc CSGT lập biên bản với bạn là đúng, cả mức phạt cũng vậy.

    Về thủ tục nộp phạt thì khi bạn đến làm việc, CSGT sẽ hướng dẫn cụ thể.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |