DanLuat 2015

Về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực xây dựng

Chủ đề   RSS   
  • #488294 30/03/2018

    Kevinleks

    Male
    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2017
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực xây dựng

    Theo nghi định 139/2016 thì mức phạt đối với hành vi vi phạm xây dựng không có giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ thì mức phạt có chia 2 không? Và cụ thể hành vi này khung phạt nếu bị phạt là bao nhiêu tiền?

     
    2117 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #488307   30/03/2018

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Khoản 5, Điều 15, Nghị định số 139/2017/NĐ-CP của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực xây dựng, khai thác..... thì hành vi xây dựng nhà ở riêng lẻ nhưng không có giấy phép xây dựng được quy định trong hai trường hợp sau:

    5. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:

    a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại điểm b, điểm c khoản này;

    b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

    c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

    Để xác định mức phạt thì cần phải xác định công trình đó không có giấy phép xây dựng đang được xây dựng tại khu vực nào bạn nhé.

    Về nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính mức phạt là mức trung bình của khung và không tính tới tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    Kevinleks (31/03/2018)
  • #488372   31/03/2018

    Kevinleks
    Kevinleks

    Male
    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2017
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực xây dựng.

    Theo nghị định 139/2018 thì mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị không có giấy phép xây dựng thì mức phạt tiền từ 20.000.000-30.000.000. Vậy mức phạt tiền này đã áp dụng đối với cá nhân hay nếu đối với cá nhân vi phạm thì mức phạt tiền phải chia 2 tức còn 10.000.000-15.000.000 thưa luật sư? Xin gửi lời cám ơn và chúc sức khoẻ đến các luật sư mong được sự tư vấn sơm nhất của luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #488373   31/03/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Vấn đề này đã được nhiều luật sư trả lời. Tại Khoản 5, Điều 15, Nghị định số 139/2017/NĐ-CP của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực xây dựng. Bạn tham khảo điều luật được trích dẫn ở trên nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #491625   13/05/2018

    dungttsxd
    dungttsxd

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xây nhà

    Trường hợp này chưa cụ thể đối tượng vi phạm là cá nhân hay tổ chức. Nhà vi phạm ở nông thôn hay đô thị. Thời điểm vi phạm là lúc nào cụ thể có còn phù hợp để xử lý vi phạm hành chính không hay chỉ áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả do không còn thời hiệu xử lý.
     
    Báo quản trị |  
  • #491835   15/05/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Bạn chỉ được cái nói đúng nhưng không biết đang nói ở đâu đấy?

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-