DanLuat 2015

Vé xe buýt, phiếu gửi xe là hợp đồng hay bằng chứng của hợp đồng?

Chủ đề   RSS   
  • #267118 05/06/2013

    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3455)
    Số điểm: 97270
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4071 lần


    Vé xe buýt, phiếu gửi xe là hợp đồng hay bằng chứng của hợp đồng?

    Đi xe buýt, gửi xe là chuyện thường xuyên diễn ra, tuy nhiên đứng dưới góc độ pháp lý thì còn nhiều tranh cãi.

    Có quan điểm cho rằng: Vé xe buýt, phiếu gửi xe không phải là hợp đồng mà chỉ là bằng chứng của hợp đồng.

    Nhưng quan điểm khác lại cho rằng Vé xe buýt, phiếu gửi xe chính là hợp đồng, đó là sự thỏa thuận của các bên. Nếu cho rằng nó không phải là hợp đồng thì hợp đồng nằm ở đâu?

    Dường như cuộc tranh luận chưa đi đến hồi kết. Vậy theo thành viên Dân Luật thì vé xe buýt, phiếu gửi xe có phải là hợp đồng hay không?

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    7853 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #267329   06/06/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1058 lần


    Cái này cũng quay lại một vấn đề là hóa đơn có phải là hợp đồng hay không?

    Theo mình thì nó chỉ là một giấy tờ nào đó thôi không phải là hợp đồng, còn giao kết hợp đồng ở đây đã thể hiện qua lời nói và hành động rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #267461   06/06/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3516 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Sao lại có chuyện tranh cãi Vé xe buýt là hợp đồng hay chỉ là bằng chứng của hợp đồng trong khi khoản 2 Điều 528 BLDS đã quy định cụ thể như thế này nhỉ:

    Điều 528. Hình thức hợp đồng vận chuyển hành khách

    1. Hợp đồng vận chuyển hành khách có thể được lập thành văn bản hoặc bằng lời nói.

    2. Vé là bằng chứng của việc giao kết hợp đồng vận chuyển hành khách giữa các bên.

    Còn phiếu gửi xe theo tôi cũng chỉ là bằng chứng của hợp đồng chứ không phải là hợp đồng. Bởi nếu coi nó là một hợp đồng thì đó là hợp đồng bằng văn bản. Nhưng trong cái phiếu gửi xe có ghi lại những thông tin gì về các điều khoản cơ bản của một bản hợp đồng đâu. 

    Theo quy định về hình thức của hợp đồng dân sự tại khoản 1 Điều 401 BLDS thì hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định. Gửi xe là việc hai bên xác lập một một hợp đồng gửi giữ tài sản, mà BLDS thì không có quy định nào về hình thức của hợp đồng gửi giữ tài sản. Vậy thì hợp đồng giữ xe là hợp đồng được giao kết bằng hành vi.

     

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    minhthao1980 (07/06/2013) QuyetQuyen945 (07/06/2013)
  • #267476   07/06/2013

    minhthao1980
    minhthao1980
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2013
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 761
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 57 lần


    Chào các bạn !

    bạn phamthanhhuu đưa ra nhiều chủ đề và nhận định :

    "Dường như cuộc tranh luận chưa đi đến hồi kết. "

    Nhưng thật sự là không có tranh luận nào trong thực tiễn đối với những người đang công tác trong ngành luật cả.

    Trân trọng !

     
    Báo quản trị |  
  • #499247   10/08/2018

    Theo điều 528 Bộ Luật Dân sự thì vé xe chính là bằng chứng của việc giao kết hợp đồng vận chuyển hành khách. Nên hiểu một cách linh hoạt thì hợp đồng chính là sự thỏa thuận giữa các bên về việc thực hiện nghĩa vụ hoặc hưởng quyền nào đó. Cho nên hợp đồng hay bằng chứng giao kết hợp đồng thật chất cũng chỉ quy về việc ràng buộc trách nhiệm giữa các bên. 

    Còn về vé giữ xe là bằng chứng của hợp đồng gửi giữ, nó là cơ sở để mình quy trách nhiệm khi mất xe.

     
    Báo quản trị |  
  • #499254   10/08/2018

    Mydung0407
    Mydung0407
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2018
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 14 lần


    Theo mình nghĩ, phiếu giữ xe là bằng chứng của hợp đồng. Còn hợp đồng ở đây là sự ngầm hiểu của người trông xe và khách gửi xe. Không cần nói gì, khách chỉ việc đưa xe vào khu vực trông xe và được phát cho phiếu giữ xe đã được coi là giao kết hợp đồng. Từ đó phát sinh quyền và nghĩa vụ của hai bên, và phiếu giữ xe là bằng chứng cho thấy khách gửi xe đã giao tài sản là xe cho người gửi xe và họ có trách nhiệm phải trông coi, cũng như khách giữ xe phải trả phí cho việc trông xe.

     
    Báo quản trị |  
  • #499277   10/08/2018

    anhkhoayentam
    anhkhoayentam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2015
    Tổng số bài viết (168)
    Số điểm: 1207
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Theo mình thì thực ra vé xe buýt nhân viên bây giờ chỉ xé cho hành khách cho có để chứng minh là đã thu tiền xe rồi và tranh trường hợp chở quá tải lưc lượng chức năng kiểm tra thôi. Bản thân mình có mấy lần đi xe buýt cũng lên ngồi đưa tiền xong tới nơi xuống chứ cũng không có vé :|

    Còn về thẻ giữ xe thì có thể nói là thay thế hợp đồng và nó có giá trị gần bằng hợp đồng vì vé giữ xe là minh chứng cho việc hai bên đã giao kết đã có hành vi gửi giữ ( luật gọi là Hợp đồng gửi giữ tài sản ). Theo đó khi làm sai nghĩa vụ thì phải bồi thường thôi. Nếu giữ mà mất xe thì bên nhận giữ phải đền thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #499329   11/08/2018

    Cherry1234
    Cherry1234
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2018
    Tổng số bài viết (106)
    Số điểm: 645
    Cảm ơn: 75
    Được cảm ơn 5 lần


    Điều 523: Hình thức hợp đồng vận chuyển hành khách

    1. Hợp đồng vận chuyển hành khách có thể được lập thành văn bản, bằng lời nói hoặc được xác lập bằng hành vi cụ thể.

    2. Vé là bằng chứng của việc giao kết hợp đồng vận chuyển hành khách giữa các bên.

    Theo quy định của Bộ luật dân sự thì vé là bằng chứng của việc giao kết hợp đồng thì theo quan điểm của mình vé xe buýt, phiếu gửi xe là bằng chứng của hợp đồng.

    Phiếu gửi xe hai bên đã tự ngầm mặc định với nhau một hợp đồng gửi xe bằng miệng, còn phiếu gửi xe là bằng chứng cho hợp đồng đã được xác lập.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-