DanLuat 2015

Về vướng mắc đăng ký GDDB khi thay đổi pháp nhân

Chủ đề   RSS   
  • #294828 01/11/2013

    bebebeone

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Về vướng mắc đăng ký GDDB khi thay đổi pháp nhân

    Anh (chị) cho hỏi: một doanh nghiệp (Công ty TNHH A) đổi tên, loại hình thành Công ty Cổ phần B. Khi thực hiện thay đổi pháp nhân trên thì ngân hàng có phải bắt buộc đăng ký giao dịch bảo đảm lại hay không? (dự án, tài sản không thay đổi). Ngân hàng đã ký các phụ lục hợp đồng liên quan (hợp đồng  tín dụng, hợp đồng thế chấp) 

    Theo nội dung Nghị định 11 khoản 7:

    "Sửa đổi khoản 3 Điều 14 như sau:

    “3. Đối với giao dịch bảo đảm được ký kết trước khi chia, tách, hợp nhất, sáp nhập hoặc chuyển đổi pháp nhân (sau đây gọi là tổ chức lại pháp nhân), mà vẫn còn hiệu lực thì các bên không phải ký kết lại giao dịch bảo đảm đó khi tổ chức lại pháp nhân.

    Đối với giao dịch bảo đảm đã đăng ký thì pháp nhân mới xuất trình văn bản của cơ quan có thẩm quyền về việc tổ chức lại pháp nhân để thực hiện đăng ký thay đổi theo quy định của pháp luật”."

    Nếu theo văn bản trên thì có thể hiểu là phải đi đăng ký lại đúng không ạ?

    Xin cảm ơn!

     
    3155 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #295263   04/11/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1066 lần


    Trường hợp này bạn xem tại Nghị định 83/2010/NĐ-CP về đăng ký giao dịch bảo đảm

    Điều 12. Các trường hợp đăng ký thay đổi nội dung giao dịch bảo đảm đã đăng ký.

    Người yêu cầu đăng ký nộp hồ sơ đăng ký thay đổi khi có một trong các căn cứ sau đây:

    1. Rút bớt, bổ sung hoặc thay thế bên bảo đảm, bên nhận bảo đảm; thay đổi tên của bên bảo đảm, bên nhận bảo đảm;

    2. Rút bớt tài sản bảo đảm;

    3. Bổ sung tài sản bảo đảm mà không ký kết hợp đồng bảo đảm mới;

    4. Tài sản bảo đảm là tài sản hình thành trong tương lai đã hình thành, trừ trường hợp tài sản bảo đảm hình thành trong tương lai là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh hoặc tài sản bảo đảm hình thành trong tương lai là phương tiện giao thông cơ giới đã ghi số khung khi đăng ký giao dịch bảo đảm;

    5. Yêu cầu sửa chữa sai sót nội dung đã kê khai trong đơn yêu cầu đăng ký;

    6. Thay đổi nội dung khác đã đăng ký.ưo

    Trường hợp này công ty TNHH A thay đổi loại hình sang công ty CP B đồng nghĩa với việc thay tên công ty thì phải thực hiện đăng ký thay đổi nội dung giao dịch bảo đảm chứ không phải đăng ký mới. Thủ tục thực hiện bạn xem trong Nghị định nha.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    bebebeone (11/11/2013)