DanLuat 2015

Về vụ án tố tụng dân sự!

Chủ đề   RSS   
  • #60066 09/09/2010

    ngothuylinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2009
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về vụ án tố tụng dân sự!

    Trong 1 lần xô xát, anh A làm anh B bị thiệt hại. Ngày 23/5/2007, anh B kiện anh A ra Tòa yêu cầu bồi thường thiệt hại.

    Sau khi Tòa thụ lý vụ án, mặc dù các đương sự không yêu cầu nhưng để đảm bảo giải quyết đúng đắn vụ án, Tòa án đã tiến hành trưng cầu giám định mức độ thiệt hại của anh A.

    Anh A đã khiếu nại quyết định này vì cho rằng Tòa án không được tự mình ra quyết định trưng cầu giám định. Vậy thì

    1. Lí do khiếu nại của anh A có được chấp nhận không?

    2. Nếu A có nơi cư trú tại quận 1 thành phố H, B cứ trú ở quận K thành phố Đ, tai nạn xảy ra ở thành phố TH thuộc tỉnh T.

    Vậy Tòa nào có thẩm quyền mà B có thể gửi đơn yêu cầu giải quyết vụ án trên?

    Mong luật sư tư vấn giúp tôi!

    Xin chân thành cảm ơn!

    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 02/10/2010 08:27:56 AM Cập nhật bởi ngothuylinh ngày 09/09/2010 12:07:57 AM
     
    9816 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60168   09/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3518 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    1. Toà án đã vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng. Điều 90 BLTTDS cũng như mục 6 phần IV Nghị quyết số 04/2005/NQ-HĐTP
    không có quy định nào cho phép Toà án tự mình ra quyết định trưng cầu giám định cả.
    Lý do khiếu nại của anh A phải được chấp nhận, vì quyết định trưng cầu là quyết định trái pháp luật và anh A có quyền khiếu nại

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 391 BLTTDS. Nếu quyết định trưng cầu do Thẩm phán, Phó chánh án ban hành thì Chánh án của Toà án đó trực tiếp giải quyết khiếu nại. Nếu do Chánh án ban hành thì do Toà án cấp trên giải quyết khiếu nại.


    2. Quy định chung là Toà án nơi A cư trú có thẩm quyền giải quyết (điểm a khoản 1 Điều 35 BLTTDS). Nhưng theo điểm d khoản 1 Điều 36 BLTTDS thì anh B cũng có quyền yêu cầu Toà án nơi mình cư trú hoặc Toà án nơi xảy ra tai nạn giải quyết. Nếu có tranh chấp về thẩm quyền giữa các Toà án này thì Chánh án Toà án Tối cao quyết định Toà nào có thẩm quyền giải quyết.

    Thân!
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 02/10/2010 08:29:20 AM Cập nhật bởi admin ngày 09/09/2010 08:54:03 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #60388   10/09/2010

    ngothuylinh
    ngothuylinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2009
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn rất nhiều !
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 02/10/2010 08:29:43 AM
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-