DanLuat 2015

về việc xin thoi viec o cty

Chủ đề   RSS   
  • #195769 22/06/2012

    thaole2205

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    về việc xin thoi viec o cty

    Kính gửi Luật sư

    Em tên Thảo hiện đang công tác phòng kế toán cho 01 cty cổ phần vốn CSh, được ký HĐLĐ không xác định thời hạn.

    Do giám đốc đã nghỉ việc, nên cty em hiện giờ còn lại có vài nhân viện thôi. Nên Giám đốc đã cử người đảm nhiệm thế cho GĐ làm Phó GĐ.

    Theo tình hình hiện tại cty  không còn sản xuất nữa, nên các nhân viên điều nghỉ hết, còn lại PKT.

    Sau khi GĐ nghỉ được vài tháng, em bắt đầu xin nghỉ, nhưng Phó Giám đốc cứ gọi mời e ở lại đảm trách công việc cho kế toán trưởng.

    Em không đồng ý với lý do không đảm nhận được công việc này.

    Như vậy, thưa luật sư theo như đơn thôi việc của qui định, HĐLĐ không xác định 45 ngày, em sẽ nộp cho cty vào cuối tháng này.

    Việc em xin ngưng công việc hiện tại của mình. Công ty có hướng tốt nhất để em ra đi thật sự hay không là quyết định của e.

    Em làm vậy có đúng không.?

    Mong Luật sư tu vấn giúp em để trả lời, khi bên Hội đồng chủ tịch của cty em muốn gặp em để hỏi việc em xin nghỉ

    Em mong Luật sư vui lòng có cách để giải quyết , em rất băn khoan trong thời gian này

    Em xin chân thành cảm ơn

     

     
    2871 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #195791   22/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

                  Chào ! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

                  Vấn đề bạn ghỉ việc tại Công ty là do quyêt định của bạn thôi, có thể ở Công ty đó điều kiện làm việc không tốt, hoặc không tạo cho bạn có động lực phấn đấu, hoặc các vấn đề khác liên quan đến công ty, làm ở công ty quá áp lực bạn. Do vậy khi bên Chủ tịch Hội đồng công ty muốn gặp bạn chắc cũng hỏi han vấn đề vì sao bạn nghỉ việc, hay động viên bạn ở lại công ty. Khi gặp lãnh đạo công ty bạn có thể nói một vài lý do khéo, theo quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động

    Điều 37

    1- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ một năm đến ba năm, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thoả thuận trong hợp đồng;

    b) Không được trả công đầy đủ hoặc trả công không đúng thời hạn theo hợp đồng;

    c) Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở các cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy Nhà nước;

    e) Người lao động nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của thầy thuốc.

    2- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b và c: ít nhất ba ngày;

    b) Đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ: ít nhất ba mươi ngày nếu là hợp đồng xác định thời hạn từ một năm đến ba năm; ít nhất ba ngày nếu là hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e: theo thời hạn quy định tại Điều 112 của Bộ luật này.

    3- Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày.

            Chúc bạn sớm đưa ra quyết định của mình

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-