DanLuat 2015

Về việc xin thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #379335 16/04/2015

    Về việc xin thôi việc

    Cơ quan tôi có ký hợp đồng lao động thời hạn 1 năm với người lao động. Người lao động đã nộp đơn xin thôi việc. Vướng mắc là trong khoảng thời gian 30 ngày theo quy định, hai bên tiến hành bàn giao công việc nhưng chưa hoàn tất, do cả hai bên không nỗ lực thực hiện (cơ quan có văn bản yêu cầu người lao động thực hiện bàn giao, nhưng do công tác bàn giao phải liên hệ với nhiều người, mà những người đó thường xuyên đi công tác, ít có mặt tại cơ quan, nên không thể hoàn thành trong 30 ngày được). Hết thời gian quy định 30 ngày, người lao động tự ý nghỉ việc để làm nơi khác. Vì vậy cơ quan sử dụng lao động đã cho rằng người lao động vi phạm quy định nghỉ tự do 5 ngày liên tục trong 1 tháng (điều 126 của Luật lao động) nên ra quyết định sa thải. Xin quý thư viện pháp luật cho hỏi là cơ quan ra quyết định như thế có đúng hay không?

     
    3023 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #382519   09/05/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4004 lần


    Chào bạn ngo_anhvu2000,

    Khi người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày.

    (Căn cứ Khoản 3 Điều 37 Bộ luật lao động 2012)

    Bạn cần phải xem lại khoản thời gian này. Hết 45 ngày thì người lao động có quyền nghỉ thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #382536   09/05/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Bạn nguyenanh1292 hôm nay sao trả lời trớt quớt vậy ?

    ngo_anhvu2000 viết:

    Cơ quan tôi có ký hợp đồng lao động thời hạn 1 năm với người lao động. Người lao động đã nộp đơn xin thôi việc. ........

    nguyenanh1292 viết:

    Chào bạn ngo_anhvu2000,

    Khi người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày. ........

     
    Báo quản trị |  
  • #382615   11/05/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4004 lần


    Cám ơn bạn ntdieu  Vậy theo bạn trường hợp này phải giải quyết như thế nào nè?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #382621   11/05/2015

    Chào bạn,

    Về trường hợp bạn nêu, mình có ý kiến như thế này. Pháp luật quy định người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, cũng như quy định các lý do, thời hạn báo trước mà nếu người lao động tuân thủ thì họ đã đơn phương chấm dứt đúng luật. Đối với trường hợp hợp đồng lao động có thời hạn 1 năm thì thời hạn báo trước 30 ngày là thời hạn dài nhất, khi người lao động đã báo trước đủ số ngày và làm việc trong những ngày báo trước đó, họ đương nhiên được chấm dứt hợp đồng khi đã hết thời hạn. Nói cách khác, sau 30 ngày này, người lao động và người chủ sử dụng lao động đã không còn quan hệ lao động, việc cơ quan ra quyết định sa thải vì lý do bạn nêu là không hợp lý và hợp pháp. Còn việc bàn giao xong hay không phải do cả hai bên chủ động, pháp luật không quy định đây thuộc nghĩa vụ của người lao động. Và căn cứ vào những lý do bạn nêu thì có thể thấy việc bàn giao không thể thực hiện được phần nhiều do cơ quan, không phải người lao động.

    Vài dòng chia sẻ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chinguyen0601 vì bài viết hữu ích
    nguyenanh1292 (11/05/2015)
  • #382730   11/05/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Theo tôi hiểu thì thế này.

    Xét về câu chữ thì "đơn xin thôi việc" và "thông báo đơn phương chấm dứt hợp đồng" là hai loại giấy tờ khác nhau. Loại thứ nhất thì cần có sự đồng ý của công ty, nếu cty không đồng ý hoặc chưa đồng ý thì NLĐ không thể nghỉ đúng luật được.

    Do vậy trường hợp của bạn thì cần phải xét xem cty đã có xác nhận nào đồng ý cho người này nghỉ việc vào thời điểm người đó muốn (ngày n + 30) hay chưa. Nếu cty đã nói hay đã trả lời bất kỳ ý nào có thể dẫn đến suy diễn là cty đồng ý cho người này nghỉ vào ngày đã định, thì NLĐ này được phép nghỉ sau 30 ngày, nếu bàn giao chưa xong cũng mặc kệ.

    Còn nếu cty không có bất kỳ phản hồi nào có thể bị coi là đã đồng ý thì về nguyên tắc NLĐ này vẫn chưa thể nghỉ được. Nếu họ nghỉ sang làm cty khác thì là nghỉ ko lý do, sau 5 ngày có thể bị sa thải.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-