DanLuat 2015

về việc xét 3 đời của luật sư

Chủ đề   RSS   
  • #301036 06/12/2013

    pe_pro_199x

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    về việc xét 3 đời của luật sư

    Năm nay em học lớp 12 em muốn thi vào trường đại học luật: Anh chị cho em hỏi là khi mình làm luật sư có xét 3 đời không ạ???

     
    2037 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301196   07/12/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1063 lần


    Cái này chắc phải chuyển cho mấy luật sư trả lời, họ sẽ biết rõ hơn, còn không thì bạn có thể tham khảo thông tin trên website của Liên đoàn luật sư Việt Nam.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #301205   07/12/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    pe_pro_199x viết:

    Năm nay em học lớp 12 em muốn thi vào trường đại học luật: Anh chị cho em hỏi là khi mình làm luật sư có xét 3 đời không ạ???

    Chao bạn.

    Luật luật sư:

    Điều 10. Tiêu chuẩn luật sư

    Công dân Việt Nam trung thành với Tổ quốc, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt, có bằng cử nhân luật, đã được đào tạo nghề luật sư, đã qua thời gian tập sự hành nghề luật sư, có sức khoẻ bảo đảm hành nghề luật sư thì có thể trở thành luật sư.

     

    Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật luật sư:

    8. Điều 17 được sửa đổi, bổ sung như sau:

    “Điều 17. Cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư

    4. Người thuộc một trong những trường hợp sau đây thì không được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư:

    a) Không đủ tiêu chuẩn luật sư quy định tại Điều 10 của Luật này;

    b) Đang là cán bộ, công chức, viên chức; sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân;

    c) Không thường trú tại Việt Nam;

    d) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đã bị kết án mà chưa được xóa án tích về tội phạm do vô ý hoặc tội phạm ít nghiêm trọng do cố ý; đã bị kết án về tội phạm nghiêm trọng do cố ý, tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng do cố ý kể cả trường hợp đã được xóa án tích;

    đ) Đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc;

    e) Mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

    g) Những người quy định tại điểm b khoản này bị buộc thôi việc mà chưa hết thời hạn ba năm, kể từ ngày quyết định buộc thôi việc có hiệu lực.”

    9. Điều 18 được sửa đổi, bổ sung như sau:

    “Điều 18. Thu hồi Chứng chỉ hành nghề luật sư

    1. Người đã được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư mà thuộc một trong những trường hợp sau đây thì bị thu hồi Chứng chỉ hành nghề luật sư:

    a) Không còn đủ tiêu chuẩn luật sư quy định tại Điều 10 của Luật này;

    b) Được tuyển dụng, bổ nhiệm làm cán bộ, công chức, viên chức; sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân;

    c) Không còn thường trú tại Việt Nam;

    d) Không gia nhập một Đoàn luật sư nào trong thời hạn hai năm, kể từ ngày được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư;

    đ) Không thành lập, tham gia thành lập hoặc làm việc theo hợp đồng lao động cho một tổ chức hành nghề luật sư hoặc đăng ký hành nghề vớitư cách cá nhân trong thời hạn ba năm, kể từ ngày gia nhập Đoàn luật sư;

    e) Thôi hành nghề luật sư theo nguyện vọng;

    g) Bị xử lý kỷ luật bằng hình thức xóa tên khỏi danh sách luật sư của Đoàn luật sư;

    h) Bị xử phạt hành chính bằng hình thức tước quyền sử dụng Chứng chỉ hành nghề luật sư có thời hạn; bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc;

    i) Bị kết án mà bản án đã có hiệu lực pháp luật;

    k) Mất năng lực hành vi dân sự hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

     

    Như vậy là không có điều kiện xem xét "3 đời". Nếu đủ điều kiện 3 đời thì đa phần họ sẽ xin vào làm CA,VKS hoặc TA chứ làm LS làm gì !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-