Về việc viết hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #296822 12/11/2013

    naomi888

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc viết hóa đơn

    Chào Luật sư,

    Công ty có địa chỉ trên giấy đăng ký kinh doanh là Phòng 1402, nhà 17T9 khu Trung Hòa-Nhân Chính, Phường Nhân Chính, Quận Thanh Xuân, Thành Phố Hà Nội.

    Do địa chỉ khá dài nên khi mua hàng bên bán hàng ghi Phòng 1402 nhà 17T9 Trung Hòa-Nhân Chính, Thanh Xuân, Hà Nội  phòng kế toán của công ty không chấp nhận hóa đơn này và cho biết thêm nếu hóa đơn sai địa chỉ phải làm biên bản điều chỉnh thì cũng không đáp ứng đủ yêu cầu theo thông tư là hóa đơn hợp lệ nên cũng không được chấp nhận.

    Như vậy là đúng hay sai? Xin luật sư tư vấn giúp tôi. Cảm ơn!!!

    Cập nhật bởi naomi888 ngày 12/11/2013 03:27:38 CH Cập nhật bởi naomi888 ngày 12/11/2013 03:26:38 CH
     
    3607 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #296947   13/11/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Theo quy định tại Thông tư 64/2013/TT-BTC có quy định về cách viết tên đơn vị trên Hóa đơn như sau:

    Điều 14. Lập hóa đơn

    1. Nguyên tắc lập hóa đơn

    a) Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh chỉ được lập và giao cho người mua hàng hóa, dịch vụ các loại hóa đơn theo hướng dẫn tại Thông tư này.

    ...

    2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn

    ...

    b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.

    Trường hợp tổ chức bán hàng có đơn vị trực thuộc có mã số thuế trực tiếp bán hàng thì ghi tên, địa chỉ, mã số thuế của đơn vị trực thuộc. Trường hợp đơn vị trực thuộc không có mã số thuế thì ghi mã số thuế của trụ sở chính.

    Như vậy bạn phải ghi đúng địa chỉ trên Giấy CNĐKKD của Công ty.

    Trường hợp này nếu viết sai thì thực hiện điều chỉnh như sau:

    Điều 18. Xử lý đối với hóa đơn đã lập

    1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

    2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hóa đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hóa đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    naomi888 (04/07/2014)