DanLuat 2015

Về việc vay vốn ngân hàng đối với sinh viên!

Chủ đề   RSS   
  • #88066 13/03/2011

    ngocsang90

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc vay vốn ngân hàng đối với sinh viên!

    Chào các bạn!
    Mình là sv năm 1 của trường DH Tôn Đức Thắng,mình có làm hồ sơ vay vốn của ngân hàng địa phương. Mính mới mượn được 1 kì,mà giờ mình không mượn nửa có phải hoàn vốn hay không? Lý do là vì mình thi đậu vào trường khác va không học bên Tôn Đức Thắng nửa vì ko đủ học phí. Nếu phải hoàn vốn thì thời gian là bao lâu và có cần phải thông báo với địa phương hay không?Anh chị nào biết rõ chỉ giúp dùm em nha,e đang rất đau đầu về việc này.
     
    4704 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #88067   13/03/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề này bạn tham khảo các điều khoản sau:
    Số 157/2007/NĐ-CP

    Điều 9. Trả nợ gốc và lãi tiền vay:

    1. Trong thời hạn phát tiền vay đối tượng được vay vốn chưa phải trả nợ gốc và lãi; lãi tiền vay được tính kể từ ngày đối tượng được vay vốn nhận món vay đầu tiên đến ngày trả hết nợ gốc.

    #ff0000;">2#ff0000;">. Đối tượng được vay vốn phải trả nợ gốc và lãi tiền vay lần đầu tiên ngay sau khi học sinh, sinh viên có việc làm, có thu nhập nhưng không quá 12 tháng kể từ ngày học sinh, sinh viên kết thúc khóa học.

    3. Mức trả nợ mỗi lần do Ngân hàng Chính sách xã hội hướng dẫn và được thống nhất trong hợp đồng tín dụng.

    Điều 10. Ưu đãi lãi suất trong trường hợp trả nợ trước hạn:

    Trường hợp đối tượng vay vốn trả nợ trước hạn đã cam kết trong hợp đồng tín dụng lãi suất phải trả sẽ được giảm lãi vay. Ngân hàng Chính sách xã hội quy định cụ thể mức ưu đãi lãi suất trong trường hợp trả nợ trước hạn.

    Điều 11. Điều chỉnh kỳ hạn trả nợ, gia hạn trả nợ và chuyển nợ quá hạn:

    1. Đến kỳ trả nợ cuối cùng, người vay có khó khăn chưa trả được nợ, phải có văn bản đề nghị gia hạn nợ thì được Ngân hàng Chính sách xã hội xem xét cho gia hạn nợ cho đối tượng vay vốn; thời gian gia hạn nợ tối đa bằng 1/2 thời hạn trả nợ.

    2. Trường hợp đối tượng được vay vốn không trả nợ đúng hạn theo kỳ hạn trả nợ cuối cùng và không được phép gia hạn nợ, Ngân hàng Chính sách xã hội chuyển thành nợ quá hạn. Ngân hàng Chính sách xã hội phối hợp với chính quyền địa phương, các tổ chức chính trị - xã hội có biện pháp thu hồi nợ.

    3. Ngân hàng Chính sách xã hội quy định cụ thể việc điều chỉnh kỳ hạn trả nợ, gia hạn trả nợ và chuyển nợ quá hạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn QuyetQuyen945 vì bài viết hữu ích
    ngocsang90 (13/03/2011)
  • #88068   13/03/2011

    ngocsang90
    ngocsang90

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    không cái nào giống trường hợp mình hết,có anh chị nào biết rõ hơn chỉ giùm mình nha,dù gì củng cám ơn bạn nhiều.
     
    Báo quản trị |  
  • #88070   13/03/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào Ngọc Sang!

    Vấn đề này đến thời điểm này chưa có văn bản nào hướng dẫn cụ thể trường hợp sinh viên nghỉ "ngang" thì xử lý như thế nào cả.

    Vì thế trên nguyên tắc thì bạn sẽ phải trả vốn vay và lãi suất theo quy định tại khoản 2 điều 9 mà mình đã dẫn ở trên:

    #ff0000;">2#ff0000;">. Đối tượng được vay vốn phải trả nợ gốc và lãi tiền vay lần đầu tiên ngay sau khi học sinh, sinh viên có việc làm, có thu nhập nhưng không quá 12 tháng kể từ ngày học sinh, sinh viên #ffff00;">kết thúc khóa học#ffff00;">.


    Kết thúc khóa học ở đây là thời điểm mà bạn kết thúc khóa học ở trường Tôn Đức Thắng (nếu bạn theo học).

    P/S: Nếu trong trường hợp bạn muốn vay tiếp thì mình nghỉ bạn phải làm lại hồ sơ mới và có thể phải hoàn thành số tiền vay trên. Để biết cụ thể nhất chắc là bạn nên lên ngân hàng chính sách hỏi trực tiếp.

    thân!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-