về việc vay tiền

Chủ đề   RSS   
  • #181081 24/04/2012

    về việc vay tiền

    Xin chào luật sư, em có điều muốn hỏi. Mong LS có thể chỉ dẫn giúp

    Lúc trước, ba mẹ em có cho vay, sau khi có vài tranh chấp về số tiền đã trả và còn thiếu, 2 bên đã viết giấy xác nhận lại số tiền còn thiếu là 130 triệu. Tuy nhiên, trong lúc viết giấy vẫn chưa ghi rõ ngày trả, chỉ ghi ngày, tháng, năm viết và ngày trả là sau tết. Hiện nay, thời gian trả tiền đã qua lâu mà bên đó vẫn chưa có ý gì muốn trả, thậm chí đã có lần gọi điện và nói là sẽ không trả tiền. LS cho em hỏi:

    1. Trong trường hợp này, em có thể kiện người đó được không? Tỷ lệ thắng là bao nhiêu phần trăm?

    2. Do có quan hệ họ hàng nên ba mẹ em không tiện đứng ra nộp đơn kiện. Em có thể thay mặt được không ?

    Hy vọng LS sẽ giúp em giải đáp thắc mắc, xin chân thành cảm ơn

     
    3958 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #181814   27/04/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3552 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    #ffffff;">Chào bạn!

    #ffffff;">Về vấn đề bạn hỏi, xin giải đáp cụ thể như sau:

    #ffffff;">Theo bạn trình bày thì hợp đồng vay tài sản (giấy xác nhận nợ) này thuộc loại hợp đồng vay không kỳ hạn. Theo quy định tại Điều 477 BLDS thì ba mẹ bạn có quyền đòi lại tiền bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên kia một thời gian hợp lý. Thực tế có thể hiện nay ba mẹ bạn đã đòi nhiều lần, tức là đã thực hiện việc báo trước, nhưng ba mẹ bạn không có chứng cứ gì để chứng minh là mình đã báo trước cả. Vì vậy ba mẹ bạn chưa có đủ điều kiện để khởi kiện ra Tòa án.

    #ffffff;">Để có thể khởi kiện được, ba mẹ bạn có 3 cách:

    #ffffff;">1/ Mang cái giấy xác nhận nợ đó đến gặp người ta, bảo người ta viết thêm vào đó vài dòng có nội dung hẹn ngày tháng năm trả tiền (ngày do 2 bên thỏa thuận). Nếu thực hiện được mà đến quá ngày đó họ vẫn không trả thì ba mẹ bạn có quyền khởi kiện ra Tòa án. Làm theo cách này muốn đạt kết quả thì đòi hỏi mình phải mềm mỏng, đừng gây căng thẳng và đừng để lộ ý đồ của mình.

    #ffffff;">2/ Ba mẹ bạn làm đơn yêu cầu trả nợ gửi chính quyền cấp xã nhờ giải quyết. Nếu tư pháp xã gọi được hai bên lên hòa giải thì dù có thành hay không thì ba mẹ bạn cũng đã có đủ điều kiện khởi kiện, hồ sơ giải quyết vụ việc của chính quyền địa phương chính là căn cứ để chứng minh ba mẹ bạn đã thực hiện nghĩa vụ báo trước. Khi nộp đơn kiện ra Tòa án thì phải xin bộ hồ sơ này để nộp kèm theo.

    #ffffff;">3/ Ba mẹ bạn viết một cái giấy đòi nợ gửi cho người kia. Để có căn cứ chứng minh là người kia đã nhận được thông báo này thì phải gửi bảo đảm qua đường bưu điện. Vì gửi bằng cách này thì bưu điện phải giao cho mình cái biên lai, sau đó có cả giấy báo phát có chữ ký xác nhận của người kia. Những giấy tờ này là căn cứ để chứng minh ba mẹ bạn đã thực hiện nghĩa vụ báo trước, và khi hết ngày ba mẹ bạn thông báo trong giấy đòi nợ thì ba mẹ bạn có quyền khởi kiện.

    #ffffff;">VD có thể viết nội dung giấy đòi nợ đơn giản như sau:

    #ffffff;">Cộng hòa…………………….

    #ffffff;">Độc lập - ……………………..

    #ffffff;">THÔNG BÁO TRẢ NỢ

    #ffffff;">Kính gửi: (tên người vay nợ)

    #ffffff;">Địa chỉ:

    #ffffff;">Vào ngày…., chú/bác có vay của vợ chồng tôi số tiền….. Chú/bác đã trả được một phần và đến ngày…. chú/bác đã viết giấy xác nhận lại số tiền còn thiếu là 130 triệu, hẹn sau Tết trả.

    #ffffff;">Nhưng đến nay Tết đã qua lâu nhưng chú/bác vẫn chưa trả cho vợ chồng tôi. Nay gia đình có việc cần sử dụng đến tiền nên tôi viết thông báo này gửi đến chú/bác biết để chuẩn bị tiền trả cho vợ chồng tôi. Vợ chồng tôi hẹn với chú/bác là sau một tháng nữa, tức là ngày…. là hạn cuối cùng chú/bác phải trả tiền cho vợ chồng tôi.

    #ffffff;">…………..ngày……… tháng……….. năm

    #ffffff;">(ký tên)

    #ffffff;">Vấn đề mấu chốt trong vụ việc của ba mẹ bạn nằm ở chỗ mình chưa có đủ điều kiện để khởi kiện. Còn khi đã có đủ điều kiện thì Tòa án phải nhận đơn của mình để thụ lý giải quyết. Và khi đó thì tỷ lệ thắng là 100%.

    #ffffff;">Bạn không thể thay mặt ba mẹ bạn đứng ra khởi kiện được mà người khởi kiện (ký đơn) phải chính là ba hoặc mẹ bạn. Sau khi đã được Tòa án thụ lý giải quyết thì ba mẹ bạn có thể làm giấy ủy quyền cho bạn để bạn trực tiếp làm việc với Tòa án thay ba mẹ.

    #ffffff;">Chúc gia đình bạn sớm giải quyết được rắc rối!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |