Về việc ủy quyền đứng tên bất động sản

Chủ đề   RSS   
  • #316053 01/04/2014

    cutoan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2010
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 7 lần


    Về việc ủy quyền đứng tên bất động sản

    Tôi và người em ruột có góp vốn thành lập một công ty TNHH 2 thành viên (vốn góp của em tôi là 90%). Nay Công ty đang dự kiến thực hiện phương án mua lại một căn nhà mặt tiền để cho thuê, tuy nhiên để thuận tiện trong giao dịch cũng như sở hữu sau này, chúng tôi muốn ủy quyền để em tôi đứng tên bất động sản, tiền mua nhà do Công ty chi trả.

    Tôi muốn hỏi là việc ủy quyền này có hợp pháp không? Trong trường hợp Công ty phải vay vốn để trả tiền mua căn nhà thì có được phép đưa chi phí lãi vay của khoản này vào chi phí Công ty không?

    Mong các luật sư tư vấn và xin cảm ơn!

     

     
    9636 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316773   04/04/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    -  Thứ nhất là về việc ủy quyền đứng tên bất động sản.

    Về mặt pháp lý, hiện nay không có quy định nào về việc ủy quyền đứng tên bất động sản. Tiết đ, khoản 1, Điều 4 Thông tư số 17/2009/TT-BTNMT của Bộ Tài nguyên và Môi trường ngày 21/10/2009 quy định về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cấp cho tổ chức trong nước phải: “ghi tên tổ chức, số và ngày tháng năm quyết định thành lập hoặc số và ngày tháng năm cấp giấy đăng ký kinh doanh, địa chỉ trụ sở chính của tổ chức”.

    Bạn có thể lựa chọn phương án: công ty đăng ký quyền sử dụng đất sau đó ủy quyền cho cá nhân (là em bạn) được thay mặt công ty quản lý, sử dụng, định đoạt, có quyền nhân danh công ty cho thuê, cho mượn, bán, thế chấp…. Chỉ khi tài sản là quyền sử dụng đất đứng tên công ty bạn mới có thể hạch toán lãi vay để đầu tư mua vào chi phí công ty như nội dung tư vấn cụ thể dưới đây.

    -  Thứ hai là vấn đề đưa lãi vay vào chi phí công ty.

    Khoản 1, Điều 6 Thông tư 123/2012/TT-BTC quy định khoản vay được hạch toán vào chi phí công ty là: “Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật”.

     Đối chiếu với trường hợp của bạn, nếu bạn vay tiền mua sắm tài sản cố định là nhà đất, có đủ chứng từ, hóa đơn bạn sẽ được hạch toán lãi vay vào chi phí.

    -  Lưu ý là, nếu công ty bạn muốn mua nhà để cho thuê thì phải đáp ứng đủ điều kiện theo Luật Kinh doanh bất động sản, có đăng ký ngành nghề kinh doanh bất động sản với vốn pháp định 6 tỷ đồng.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. 

    Thân chúc bạn sức khỏe, bình an.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    TRUNGLOI88 (08/04/2014) cutoan (13/05/2014)
  • #320677   26/04/2014

    tn_manh
    tn_manh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty ủy quyền cá nhân đứng tên Tài sản

    Cho tôi hỏi: - Công ty tôi có thu hồi nợ của 1 cá nhân ( khác địa bàn hoạt động của Cty) tài sản thu hồi là đất trồng cây hoa màu, trồng cây lâu năm. - Theo như tìm hiểu cty tôi ko được quyền nhận chuyển nhượng va đứng tên Tài sản đó. Do vậy, đã ủy quyền cho 1 cá nhân la nhân viên trong cty nhận chuyển nhượng va làm thủ tục đứng tên sổ đỏ. - công ty tôi la cty có vốn góp của nhà nuoc nhưng dưới 20%. Vậy xin hỏi: 1. Cty ủy quyền cho cá nhân đứng tên Tài sản có được ko? 2. Việc cá nhân ở nơi khác có được nhận chuyển nhượng đất lúa hay ko? Rất mong sự tư vấn của các Luật sư. Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

--------------------------

Luật sư Lê Ngọc Lương

Điện thoại: 090.2112.383

Email: luonglawyer@gmail.com

* Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

* Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

* Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

* Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.