DanLuat 2015

Về việc trường tiểu học giải thể

Chủ đề   RSS   
  • #401244 02/10/2015

    cutoan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2010
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 7 lần


    Về việc trường tiểu học giải thể

    Các anh chị cho mình hỏi là con mình học trường tiểu học, trung học là trường tư, nếu trường đó dóng cửa ngừng hoạt động thì việc học tập và các quyền lợi của con em mình giải quyết như thế nào? Các loại phí mình đã đóng có được hoàn lại không? Các trường phải thông báo cho học sinh và gia đình bao lâu trước khi giải thể?

     
    2981 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #402542   14/10/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Khi giải thể trường trung học, nhà trường phải có quyết định giải thể,  Quyết định giải thể nhà trường phải xác định rõ lý do giải thể; các biện pháp đảm bảo quyền lợi của giáo viên, nhân viên và học sinh. Quyết định giải thể nhà trường phải được công bố công khai trên các phương tiện thông tin đại chúng căn cứ điều 14 Thông tư 12/2011/TT-BGDĐT về Điều lệ trường trung học cơ sở, phổ thông và trường phổ thông có nhiều cấp học do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành. Như vậy, số tiền học phí đã đóng có được hoàn lại hay không tùy theo phương án nhà trường đưa ra và thỏa thuận với phụ huynh học sinh

    Điều 14. Giải thể trường trung học

    1. Trường trung học bị giải thể khi xảy ra một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vi phạm nghiêm trọng các quy định về quản lý, tổ chức, hoạt động của nhà trường;

    b) Hết thời hạn đình chỉ hoạt động giáo dục mà không khắc phục được nguyên nhân dẫn đến việc đình chỉ;

    c) Mục tiêu, nội dung hoạt động trong quyết định thành lập hoặc cho phép thành lập trường không còn phù hợp với nhu cầu phát triển kinh tế - xã hội của địa phương;

    d) Theo đề nghị của tổ chức, cá nhân thành lập trường.

    2. Cấp có thẩm quyền quyết định thành lập hoặc cho phép thành lập thì có thẩm quyền quyết định giải thể nhà trường.

    3. Phòng giáo dục và đào tạo (đối với trường trung học do Uỷ ban nhân dân cấp huyện ra quyết định thành lập); sở giáo dục và đào tạo (đối với trường trung học do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh ra quyết định thành lập); tổ chức, cá nhân thành lập trường (đối với trường trung học tư thục) xây dựng phương án giải thể nhà trường, trình cơ quan có thẩm quyền ra quyết định giải thể nhà trường. Quyết định giải thể nhà trường phải xác định rõ lý do giải thể; các biện pháp đảm bảo quyền lợi của giáo viên, nhân viên và học sinh. Quyết định giải thể nhà trường phải được công bố công khai trên các phương tiện thông tin đại chúng.

    4. Trình tự, thủ tục giải thể trường trung học:

    a) Phòng giáo dục và đào tạo (đối với trường THCS và trường phổ thông có nhiều cấp học có cấp học cao nhất là THCS), sở giáo dục và đào tạo (đối với trường THPT và trường phổ thông có nhiều cấp học có cấp học cao nhất là THPT) tổ chức kiểm tra, đánh giá mức độ vi phạm theo quy định tại điểm a, điểm b, điểm c khoản 1 của Điều này hoặc xem xét đề nghị của tổ chức, cá nhân thành lập trường; báo cáo bằng văn bản đề nghị cơ quan có thẩm quyền thành lập hoặc cho phép thành lập trường ra quyết định giải thể nhà trường.

    b) Cơ quan có thẩm quyền thành lập hoặc cho phép thành lập trường ra quyết định giải thể nhà trường trong vòng 20 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

     
    Báo quản trị |