về việc trổ cửa sổ khi xây dựng nhà

Chủ đề   RSS   
  • #398111 31/08/2015

    dxtuan25

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    về việc trổ cửa sổ khi xây dựng nhà

    Tôi đang xây dựng nhà, tôi có thắc mắc hỏi đến luật sư như sau:

    Nhà tôi khi xây dựng nhà đã xây thụt vào và chừa lại bức tường cũ giáp ranh đất phía sau, bức tường cũ cao khỏa 3m và dày khoảng 15cm. khi tôi xây dựng đến tầng 2 và tiến hành trổ cửa sổ và ô thông gió thì chủ sử dụng đất phía sau nhà tôi ngăn cản, không cho tôi thực hiện.

    Tôi xin hỏi là việc nhà tôi xây dựng nha vậy có đúng với quy định pháp luật hay không và hộ phía sau nhà tôi ngăn cản như vậy là có cơ sở hay không?

    Xin cảm ơn!

     
    3337 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #401389   04/10/2015

    onthemoon
    onthemoon

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2015
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Chào bạn, về vấn đề của bạn mình có ý kiến trả lời như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 271 Bộ luật Dân sự 2005 thì chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa ra vào, cửa sổ quay sang nhà bên cạnh, nhà đối diện và đường đi chung theo quy định của pháp luật về xây dựng.

    Trước đây, theo Điều 7 Quy chuẩn xây dựng Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định 682 ngày 14-12-1996 của Bộ Xây dựng thì chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa sổ, cửa đi, lỗ thông hơi, lỗ thông gió theo quy định sau:

    -Từ tầng hai (lầu một) trở lên, trên các bức tường cách ranh giới đất với công trình bên cạnh dưới 2 m không được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi (chỉ được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi trên các bức tường cách ranh giới đất với nhà bên cạnh ít nhất 2 m). Khi mở cửa cần có biện pháp tránh tia nhìn trực tiếp vào nội thất nhà bên cạnh (chắn tầm nhìn hoặc bố trí so le các cửa sổ giữa hai nhà).

    - Mép ngoài cùng của ban công trông sang nhà hàng xóm phải cách ranh giới đất giữa hai nhà ít nhất là 2 m.

    Tuy nhiên, quy chuẩn xây dựng này đã được thay thế bằng Quy chuẩn xây dựng ban hành kèm theo Quyết định 04 ngày 3-4-2008 của Bộ Xây dựng và việc trổ cửa trong Quy chuẩn mới này không được đề cập đến.

    Vậy nên, chủ sử dụng đất phía sau nhà bạn ngăn cản việc bạn trổ cửa sổ là không có cơ sở pháp luật. Mặc dù vậy, bạn cũng nên lưu ý về sự hợp lý khi trổ cửa sổ, vấn đề khoảng cách có quá gần hay không, vị trí trổ có nhìn trực tiếp vào hộ phía sau không nhằm hạn chế sự bất tiện, giữ hòa khí chung.

    Regards.

    Cập nhật bởi onthemoon ngày 04/10/2015 05:49:19 CH
     
    Báo quản trị |