DanLuat 2015

Về việc trổ cửa ra lối đi chung

Chủ đề   RSS   
  • #360968 05/12/2014

    NgocToan2005

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc trổ cửa ra lối đi chung

    Chào Luật sư, rất mong dành chút ít thời gian quý báu để có thể tư vấn cho tôi được rõ về vấn đề trổ cửa lối đi chung.

    Trước 1975 bà cố của tôi đã sở hữu mảnh đất hiện tại và chưa hình thành nên lối đi, tới năm 1982 thì một người bà con mua đất phía sau nhà không có lối đi bà cố đã mở một lối đi cho hộ đó đi nhờ, sau này hộ đó bán đất cho hai hộ khác cũng là bà con nên hình thành một xóm ba hộ chung một lối đi và lúc đó đã có ranh giới rõ ràng liền kề với những chủ sở hữu kế bên.

    Vào năm 2012 có một chủ sở hữu đất vườn kế bên lối đi của chúng tôi đã xin phép trổ cửa nhưng tất cả ý kiến đồng thuận không cho chủ sở hữu đó trổ cửa vì mang tính chất kinh doanh mồ mả, và sau đó liên tiếp khởi kiện chúng tôi ra tòa vì lý do không cho trổ cửa. Xin hỏi ý kiến luật sư rằng chúng tôi không cho trổ cửa là có đúng quy định pháp luật không và tòa án liên tục mời chúng tôi hòa giải nhưng chúng tôi không có nhìu thời gian thì có quyền từ chối không?

    Rất mong luật sư giúp chúng tôi giải đáp thắc mắc, chân thành cảm ơn! 

     
    8017 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #361278   07/12/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn! 

    Tại Khoản 1 Điều 271 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định như sau: 

    Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa ra vào, cửa sổ quay sang nhà bên cạnh, nhà đối diện và đường đi chung theo quy định của pháp luật về xây dựng.”

    Điều 7 Quy chuẩn xây dựng Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định số 682/BXD-CSXD ngày 14/12/1996 của Bộ trưởng Xây dựng thì việc mở cửa ra vào, cửa sổ, cửa thông hơi quy định: Từ tầng 2 trở lên không được mở cửa ra vào, cửa sổ, trên các bức tường cách ranh giới đất với công trình bên cạnh dưới 2 mét. Khi cần mở cửa phải có biện pháp tránh tầm nhìn trực tiếp vào nội thất nhà bên cạnh. Có thể chắn tầm nhìn hoặc bố trí so le các cửa sổ giữa hai nhà. 

    Căn cứ quy định này, nếu việc gia đình bạn mở cửa sổ trông thẳng sang nhà của hàng xóm gây bất tiện cho sinh hoạt gia đình ông, thì các con ông không đồng ý cho mở là phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành. 

    Kể từ ngày 3/4/2008 theo Quy chuẩn xây dựng Việt Nam QCXDVN 01:2008/BXĐ do Bộ Xây dựng ban hành kèm theo quyết định 04/2008/QĐ-BXD ngày 3/4/2008 thì tại Phần II mục 2.8.12 quy định :

    Công trình không được vi phạm ranh giới:

    - Không bộ phận nào của ngôi nhà kể cả thiết bị, đường ống, phần ngầm dưới đất (móng, đường ống), được vượt quá ranh giới với lô đất bên cạnh;

    - Không được xả nước mưa, nước thải các loại (kể cả nước ngưng tụ của máy lạnh), khí bụi, khí thải sang nhà bên cạnh

    Theo đó, thì tất cả các bộ phận của công trình nhà ở, bao gồm cánh cửa sổ, cửa đi không được vượt qua ranh giới đất.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #361906   10/12/2014

    NgocToan2005
    NgocToan2005

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư.

     Tôi xin phép hỏi thêm như thế này vào năm 2006 chủ sở hữu kế bên khi làm sổ đỏ có vẽ lối đi 2m giống như trên bản vẽ của chúng tôi mặc dù vẫn có ranh giới hẳn hòi vậy thì chủ sở hữu đó có được phép trổ cửa qua lối đi của chúng tôi không? Và lối đi này vẫn là lối đi của riêng ba hộ chúng tôi từ năm 1982 đến nay. 

    Rất mong luật sư có thể dành chút ít thời gian quý báu để trả lời giúp tôi cụ thể hơn về những vấn đề này và có kết luận rõ ràng hơn để chúng tôi có thể yên tâm. Rất chân thành cảm ơn luật sư!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #362414   12/12/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Nếu trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của gia đình đó thể hiện lối đi đó là lối đi chung thì họ được quyền trổ cửa ra phần diện tích được nhà nước công nhận sử dụng chung đó.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #362652   14/12/2014

    Tôi tên Từ Văn Việt ở Phú Yên, xi Luật sư giải thích dùm tôi :

    Tôi có ngôi nhà mặt tiền QL 1A, khi lập phương án GPMB tổ công tác họ tính phần tháo dỡ nhà tôi như sau :

    Nhà tôi 2 tầng, tầng trệt để mê có ban công 1,2m, tầng 2 lợp tôn có sê nê trước 1,2m. Họ tính đền bù diện tích như sau :

    - Tầng trệt dài 5m (tính từ mép tường trước đến chỉ giới GPMB, không kể ban công), rộng 5m, DT = 25m2

    - Tầng hai dài 5m+1,2m (ban công), rộng 5m, DT = 31m2

     Cách tính diện tích xây dựng như vậy để đền bù có đúng không? 

    Khi tôi thuê thợ làm lại nhà thì họ tính tầng 1 có cả ban công : 6,2x5=31m2

    Tầng 2 có cả sê nô mái cũng diện tích 6,2x5=31m2

    Xin Luật sư giải thích dùm. Cảm ơn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-