Về việc tranh chấp đất đai dẫn đến đánh người gây thương tích

Chủ đề   RSS   
  • #435231 05/09/2016

    khanheress

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc tranh chấp đất đai dẫn đến đánh người gây thương tích

    Tôi xin trình bày sự việc như sau :

    Ngày 5-9-2016, gđ tôi và gđ của bên ngoại có xảy ra sự việc tranh chấp đất đai. Sau một thời gian hai bên nói chuyện thì xảy ra xô xát với nhau và hậu quả mẹ tôi phải khâu 9 mũi trên trán. Vụ việc như vậy tôi muốn viết đơn để khiếu nại và tố cáo lên tòa án thì phải làm như thế nào ?

    Tôi xin chân thành cảm ơn !!!

     
    5287 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #435337   06/09/2016

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 12899
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 774 lần
    Lawyer

    Có dấu hiệu của việc Cố ý gây thương tích, vấn đề phải xác định được ai gây ra và gây ra bằng cách nào, người bị hại có thể làm đơn đề nghị công an vào cuộc và đề nghị đi giám định thương tật.

     

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #448937   07/03/2017

    Chào bạn, dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin đưa ra một vài trao đổi sau:

               Để tố cáo thì bạn phải xác định được các vấn đề sau đây và dựa vào căn cứ pháp lý bên dưới:

    Thứ nhất, thương tích mẹ bạn phải chịu là bao nhiêu %? Mẹ bạn phải được giám định thương tích.

    Thứ hai, ai đã gây thương tích cho mẹ bạn? Gây ra bằng hung khí gì?

    Thứ ba, nguyên nhân gây ra xô xát? Và nhiều vấn đề bên ngoài nữa. 

              Do thông tin bạn đưa ra rất hạn chế nên tôi không thể tư vấn được chắc chắn, cụ thể và đầy đủ. 

             Tôi xin bổ sung các căn cứ pháp lý sau để bạn được rõ hơn. 

    Điều 104 BLHS năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định:

    Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    A) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    B) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    C) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    D) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    Đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    E) Có tổ chức;

    G) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

    H) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    I) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

    K) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.

    4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.

     

    Trên đây là toàn bộ tư vấn, hy vọng trợ giúp pháp lý trên sẽ giúp ích bạn. 

    Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ theo địa chỉ dưới đây.

    Trân trọng!                                                     

                                                                     Chuyên viên tư vấn: Đỗ Thị Mến.

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com