DanLuat 2015

Về việc thu tiền học phí tại Trung tâm đào tạo ngoại ngữ

Chủ đề   RSS   
  • #313301 11/03/2014

    Về việc thu tiền học phí tại Trung tâm đào tạo ngoại ngữ

    Kính gửi Luật sư

    Cho tôi xin hỏi: Công ty TNHH chuyên đào tạo về ngoại ngữ như vậy: Dịch vụ này thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. Khi thu tiền học phí của học viên Công ty chỉ sử dụng phiếu thu thu tiền và hạch toán doanh thu, như vậy có đúng hay không?

    Xin trân trọng cảm ơn! 

     
    4423 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #318024   12/04/2014

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (733)
    Số điểm: 6464
    Cảm ơn: 207
    Được cảm ơn 381 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Bạn xem đoạn trích dưới đây của 219/2013/TT-BTC hướng dẫn luật thuế GTGT nhé.

    Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT

    13. Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hoá, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp.

    Trường hợp các cơ sở dạy học các cấp từ mầm non đến trung học phổ thông có thu tiền ăn, tiền vận chuyển đưa đón học sinh và các khoản thu khác dưới hình thức thu hộ, chi hộ thì tiền ăn, tiền vận chuyển đưa đón học sinh và các khoản thu hộ, chi hộ này cũng thuộc đối tượng không chịu thuế.

    Khoản thu về ở nội trú của học sinh, sinh viên, học viên; hoạt động đào tạo (bao gồm cả việc tổ chức thi và cấp chứng chỉ trong quy trình đào tạo) do cơ sở đào tạo cung cấp thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. Trường hợp cơ sở đào tạo không trực tiếp tổ chức đào tạo mà chỉ tổ chức thi, cấp chứng chỉ trong quy trình đào tạo thì hoạt động tổ chức thi và cấp chứng chỉ cũng thuộc đối tượng không chịu thuế. Trường hợp cung cấp dịch vụ thi và cấp chứng chỉ không thuộc quy trình đào tạo thì thuộc đối tượng chịu thuế GTGT.

    Ví dụ 7: Trung tâm đào tạo X được cấp có thẩm quyền giao nhiệm vụ đào tạo để cấp chứng chỉ hành nghề về đại lý bảo hiểm. Trung tâm đào tạo X giao nhiệm vụ đào tạo cho đơn vị Y thực hiện, Trung tâm đào tạo X tổ chức thi và cấp chứng chỉ hành nghề đại lý bảo hiểm thì hoạt động tổ chức thi và cấp chứng chỉ của Trung tâm đào tạo X thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bluesky1984 vì bài viết hữu ích
    AnhTVPL2013 (12/04/2014)
  • #330015   25/06/2014

    tranthanhhoa92
    tranthanhhoa92

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gửi luật sư. 

    Luật sư cho tôi hỏi. Tôi mới làm việc ở 1 trung tâm hỗ trợ giáo dục (dạy ôn cho các e học sinh cấp 3). Dịch vụ này thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. Khi thu tiền học phí của học viên Công ty chỉ sử dụng phiếu thu thu tiền. Không xuất hóa đơn, k hạch toán doanh thu.  Vậy luật sư cho tối hỏi. Hạch toán như vậy có đúng k? Nếu tôi hạch toán học phí vào doanh thu liệu có được???

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-