Về việc thu quỹ phòng chống thiên tai

Chủ đề   RSS   
  • #471285 17/10/2017

    yukihana2412

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc thu quỹ phòng chống thiên tai

    Kính gửi Luật sư,

    Công ty em có chi nhánh chính tại TPHCM và nhiều chi nhánh khác nằm ở các tỉnh thành trên toàn quốc. Hiện tại em cần trích quỹ phòng chống thiên tai của nhân viên để nộp cho Quỹ phòng chống thiên tai TPHCM theo công văn của Ban chỉ huy phòng chống thiên tai và cứu nạn TPHCM.

    Cho em hỏi là việc thu quỹ phòng chống thiên tai sẽ dựa trên địa điểm làm việc của nhân viên, chi nhánh ký hợp đồng lao động của nhân viên hay nơi nộp thuế tncn của nhân viên ạ? Vì ban đầu em dự định thu toàn quốc để nộp 1 lần về TPHCM nhưng lại sợ các tỉnh khác sau này cũng gửi công văn yêu cầu chi nhánh nộp thì k biết phải xử lý thế nào.

    Nhờ các anh/chị tư vấn hộ em ạ.

    Em cảm ơn.

     
    3168 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #471353   18/10/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1317)
    Số điểm: 7619
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 807 lần
    Lawyer

    Công ty bạn có chi nhánh chính tại TPHCM và nhiều chi nhánh khác nằm ở các tỉnh thành trên toàn quốc. Hiện tại cần trích quỹ phòng chống thiên tai của nhân viên để nộp cho Quỹ phòng chống thiên tai và hiện tại bạn đang băn khoăn không biết thu tiền quỹ sẽ dựa trên địa điểm làm việc của nhân viên, chi nhánh ký hợp đồng lao động của nhân viên hay nơi nộp thuế tncn của nhân viên.

    Căn cứ theo khoản 1 và khoản 2 Điều 8 về Quản lý thu, kế hoạch thu nộp Quỹ của Nghị định số 94/2014 quy định:

    “1. Thủ trưởng tổ chức kinh tế hạch toán độc lập có trách nhiệm nộp Quỹ theo định mức được quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định này chuyển vào tài khoản của cơ quan quản lý Quỹ cấp tỉnh hoặc tài khoản cấp huyện do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ủy quyền.

    2. Thủ trưởng cơ quan, tổ chức có trách nhiệm thu của cán bộ, công chức, viên chức, người lao động, cán bộ, nhân viên trong lực lượng vũ trang thuộc phạm vi quản lý và chuyển vào tài khoản của cơ quan quản lý Quỹ cấp tỉnh hoặc vào tài khoản cấp huyện do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ủy quyền.”

    Như vậy, việc thu quỹ phòng chống thiên tai của công ty bạn sẽ căn cứ vào địa điểm có trụ sở chi nhánh ký hợp đồng lao động với nhân viên(chi nhánh hạch toán độc lập), nếu là chi nhánh phụ thuộc thì việc thu quỹ phòng chống thiên tai sẽ là địa điểm trụ sở chính của công ty.

    Nếu bạn có thắc mắc hay còn vấn đề gì chưa rõ thì hãy liên lạc trực tiếp với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/