DanLuat 2015

VỀ VIỆC THU PHÍ SỬ DỤNG ĐƯỜNG BỘ THEO ĐẦU PHƯƠNG TIỆN ĐỐI VỚI XE MÔ TÔ

Chủ đề   RSS   
  • #312063 03/03/2014

    giang1986vn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    VỀ VIỆC THU PHÍ SỬ DỤNG ĐƯỜNG BỘ THEO ĐẦU PHƯƠNG TIỆN ĐỐI VỚI XE MÔ TÔ

    Em xin nhờ các anh chị tư vấn cho em thắc mắc sau. Xin chân thành cám ơn.

    Về việc thu phí sử dụng đường bộ theo đầu phương tiện đối với xe moto tại Tỉnh Bình Dương. Trường hợp của em, xe moto được đăng ký ở TPHCM, hộ khẩu em ở daklak, em thường xuyên sử dụng moto đi lại ở Tỉnh Bình Dương. Vậy, theo quy định, em có phải nộp phí không ? Nếu nộp phí thì nộp ở Bình Dương hay ở TPHCM ? TP. HCM chưa có quy định thu phí này phải không ? Xe em không đăng ký kiểm soát ở Bình Dương thì không thể bị phạt với quy định này khi em lưu hành ở Tỉnh Bình Dương có đúng không ?

    Xin được hỗ trợ giải đáp thắc mắc trên.

     
    2542 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312067   03/03/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2738)
    Số điểm: 28770
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1052 lần


    Cái này thật ra trong luật cũng không quy định rõ. Như đối với Đồng Nai thì họ quy định như sau:

    Điều 1. Quy định về việc thu phí sử dụng đường bộ theo đầu phương tiện đối với xe mô tô trên địa bàn tỉnh Đồng Nai như sau:

    1. Tên gọi: Phí sử dụng đường bộ theo đầu phương tiện đối với xe mô tô.

    2. Phạm vi điều chỉnh: Mức thu phí sử dụng đường bộ theo đầu phương tiện đối với xe mô tôđược áp dụng trên phạm vi địa bàn tỉnh Đồng Nai.

    3. Đối tượng chịu phí: Các loại xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy, xe chở hàng 4 bánh có gắn động cơ một xy lanh (sau đây gọi chung là xe mô tô) có đăng ký biển số xe tại Đồng Nai hoặc xe đăng ký biển số xe tại địa phương khác nhưng hoạt động và có nhu cầu kê khai, nộp phí tại Đồng Nai.

    Riêng Bình Dương và Tp.HCM hiện vẫn chưa có qđ về việc thu phí nên phải chờ văn bản thôi bạn ah.

    Bạn có thể theo dõi tình hình cập nhật văn bản tại chủ đề sau: BIỂU PHÍ ĐƯỜNG BỘ ĐỐI VỚI XE MÔ TÔ, GẮN MÁY CỦA 63 TỈNH/THÀNH

     
    Báo quản trị |  
  • #312069   03/03/2014

    giang1986vn
    giang1986vn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Có quyết định rồi đó anh, đã nghe trường hợp bị phạt (800k-1200k) http://thuvienphapluat.vn/archive/Quyet-dinh-25-2013-QD-UBND-muc-thu-quan-ly-su-dung-phi-duong-bo-Binh-Duong-vb209253.aspx

    Ý em cần xác minh lại là đối tượng nộp. (xe không đăng ký tại địa phương thu phí)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-