Về việc: Thu hồi đất ở để thực hiện di dời các hộ đang sinh sống trong khuôn viên trường học!

Chủ đề   RSS   
  • #413004 12/01/2016

    dangthuhuyenhp

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc: Thu hồi đất ở để thực hiện di dời các hộ đang sinh sống trong khuôn viên trường học!

    Nhờ các luật sư và mọi người cho ý kiến!

    Gia đình tôi được cấp nhà ở trước năm 1993 (cấp cho các giáo viên trong trường). Gia đình tôi sống và làm việc từ đó đến nay không có tranh chấp gì. Nhà tôi có lối đi riêng tác biệt với trường học. Nay họ đòi lấy lại và chỉ hỗ trợ việc di chuyển không đền bù. 

    Vậy gia đình tôi có được trong diện bồi thường hay không? Nếu bị cưỡng chế, gia đình chúng tôi sẽ pải khiếu kiện như thế nào? 

    Rất mong mọi người hướng dẫn.

    Gia đình tôi xin cảm ơn!

     
    3037 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #413007   12/01/2016

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 337 lần


    Chào bạn

    Theo quy định của Luật đất đai về Nguyên tắc bồi thường về đất khi nhà nước thu hồi và điều kiện được bồi thường về đất và tài sản gắn liền với đất khi nhà nước thu hồi đất như sau:

    Nguyên tắc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất

    1. Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường.

    2. Việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất.

    3. Việc bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất phải bảo đảm dân chủ, khách quan, công bằng, công khai, kịp thời và đúng quy định của pháp luật.

    . Điều kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng.

    1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

    Như vậy, căn cứ vào quy định trên thì gia đình bạn sẽ được bồi thường khi nhà nước thu hồi. Tôi không rõ gia đình bạn đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay chưa nhưng căn cứ vào thời gian sử dụng thì gia đình bạn được bồi thường.

    Trên đây là một vài trao đổi với bạn. Nếu có vấn đề gì chưa rõ bạn có thể đưa lên diễn đàn hoặc liên hệ với tôi, tôi sẽ giải đáp cho bạn.

    Trân trọng!

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    dangthuhuyenhp (13/01/2016)
  • #413051   13/01/2016

    dangthuhuyenhp
    dangthuhuyenhp

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Gia đình mình rất cảm ơn vì một số thông tin được nhận từ bạn. Mình có thể liên lạc với bạn qua điện thoại để trao đổi cụ thể được không?

    Rất mong được sự giúp đỡ từ bạn!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #413059   13/01/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 100
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 297 lần


    dangthuhuyenhp viết:

    Gia đình mình rất cảm ơn vì một số thông tin được nhận từ bạn. Mình có thể liên lạc với bạn qua điện thoại để trao đổi cụ thể được không?

    Rất mong được sự giúp đỡ từ bạn!

     

    Hotline 0989.422.798 ở dưới đó bạn 

     
    Báo quản trị |