DanLuat 2015

Về việc thay đổi Thẩm phán khi thẩm phán hết nhiệm kỳ

Chủ đề   RSS   
  • #413218 14/01/2016

    Về việc thay đổi Thẩm phán khi thẩm phán hết nhiệm kỳ

    Chào Luật sư và các bạn, mình có câu hỏi hy vọng được các thành viên trả lời.

    Ngày 17/9/2015, Tòa án X có ra Quyết định xét xử do ông A làm Thẩm phán - chủ tọa phiên tòa, ngày 28/9/2015 sẽ xét xử. Nhưng khi đến ngày xét xử thì hoãn phiên tòa do KSV vắng mặt mà không có KSV dự khuyết tham gia. Tuy nhiên trong quyết định hoãn này không ấn định ngày xét xử.

    Đến ngày 08/12/2015 đưa quyết định ra xét xử nhưng ông B là Thẩm phán - Chủ tọa phiên tòa. Lý do có sự thay đổi này là do A đã hết nhiệm kỳ làm Thẩm phán và đợi có quyết định bổ nhiệm lại.

    Vậy cho hỏi. khi Tòa án ra quyết định xét xử mà có sự thay đổi thẩm phán - chủ tọa phiên tòa như trên thì có rơi vào trường hợp được quy định tại DD51 - BLTTDS hay không? Có cần ra quyết định thông báo với VKS và đương sự biết về sự thay đổi này hay không? Cụ thể được hướng dẫn tại đâu?

    Xin chân thành cám ơn!

     
    1851 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #449711   17/03/2017

    Gagagirl
    Gagagirl

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2016
    Tổng số bài viết (65)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Theo mình thì trường hợp này không thuộc Điều 51 vì Điều 51 dựa trên sự thay đổi được quy định tại Điều 46, Điều 47 Luật này.

    Về cơ sở pháp lý, mình chỉ tìm được văn bản có liên quan thôi :

    Điều 74 Luật tổ chức TAND 2014 và QĐ 886/QĐ-TANDTC 

    "Pháp luật là đạo đức biểu hiện ra bên ngoài, đạo đức là pháp luật ẩn giấu bên trong"

    -Abraham Lincoln-

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-