DanLuat 2015

Về việc sử dụng lao động nhưng không (chưa) ký hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #421888 18/04/2016

    Về việc sử dụng lao động nhưng không (chưa) ký hợp đồng lao động

    Xin được hỏi Luật sư: Nếu một doanh nghiệp (cơ quan, đơn vị, xưởng) có sử dụng lao động (từ 2015 trở về trước) liên tục từ đủ 03 tháng trở lên, nhưng không (chưa) ký hợp đồng lao động, vậy có vi phạm Bộ Luật lao động không? xử phạt như thế nào? Tại điều nào? 

    Trong số lao động họ đang sử dụng (từ đủ 03 tháng trở lên) đó, có trường hợp DN tính đóng BHXH, nhưng cơ quan cấp trên không thu nộp BHXH được, vì ko có hợp đồng lao động, nên ko có cơ sở để lập sổ BHXH cho người lao động, vậy đúng hay sai? tại so? quy định tại văn bản nào? Và xử lý vấn đề này như thế nào cho đúng pháp luật?

    Xin Luật sư giải đáp giúp vướng mắc trên! Trân trọng cảm ơn Luật sư!

     
    1345 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421895   18/04/2016

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 215 lần


    [quote=chaulongnguyen]

    Xin được hỏi Luật sư: Nếu một doanh nghiệp (cơ quan, đơn vị, xưởng) có sử dụng lao động (từ 2015 trở về trước) liên tục từ đủ 03 tháng trở lên, nhưng không (chưa) ký hợp đồng lao động, vậy có vi phạm Bộ Luật lao động không? xử phạt như thế nào? Tại điều nào? 

    Trong số lao động họ đang sử dụng (từ đủ 03 tháng trở lên) đó, có trường hợp DN tính đóng BHXH, nhưng cơ quan cấp trên không thu nộp BHXH được, vì ko có hợp đồng lao động, nên ko có cơ sở để lập sổ BHXH cho người lao động, vậy đúng hay sai? tại so? quy định tại văn bản nào? Và xử lý vấn đề này như thế nào cho đúng pháp luật?

    Xin Luật sư giải đáp giúp vướng mắc trên! Trân trọng cảm ơn Luật sư!

    Chào bạn

    Về vấn đề của bạn theo tôi có 3 vấn đề như sau;

    1.Nếu sử dụng lao động có thời hạn thì bắt buộc phải có hợp đồng lao động quy định tại Điều 18 Bộ luật lao động năm 2012 như vậy nếu không có là vi phạm rồi 

    2.Việc xử phạt được quy định tại Nghị định số 95/2013/NĐ-CP ngày 22 tháng 8 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng được sửa đổi bổ xung bởi nghị định số 88/2015/ NĐ-CP.

    3.Theo quy định tại Điều 5 Luật BHXH năm 2014 thi "Mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được tính trên cơ sở tiền lương tháng của người lao động". Như vậy nếu không có HĐLĐ thì sẽ không xác định được mức lương của NLĐ.

    Việc xử lý được quy định tại văn bản tôi đã nói trên đây.

     

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    hipgov (22/04/2016)

0 Thành viên đang online
-