Về việc sinh con ngoài hôn thú

Chủ đề   RSS   
  • #227252 17/11/2012

    lanhbangtam

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc sinh con ngoài hôn thú

    Kính thưa các luật sư.

    Chị tôi năm nay 28t. Chị tôi có yêu một a, và đang mang thai đứa bé. Nhưng gia đình a ấy không đồng ý làm đám cưới và a ấy cũng không đăng ký kết hôn với chị tôi. Vậy nhưng gia đình a ấy nói muốn mang đứa trẻ về nuôi khi chị tôi sinh ra. Xin các luật sư giải đáp cho tôi mấy vấn đề sau:

    1. Khi chị tôi sinh con mà không có đăng ký kết hôn như vậy thì Giấy khai sinh của đứa trẻ có được ghi tên bố hay không?

    2. Gia đình a ta muốn nhận đứa trẻ về nuôi trong khi chị tôi không đồng ý như vậy có sai phạm gì không?

    Tôi xin cảm ơn và chúc sức khỏe các luật sư!

     

     
    8133 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #227289   17/11/2012

    luatQuynhnhu
    luatQuynhnhu
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 8645
    Cảm ơn: 60
    Được cảm ơn 581 lần


    Chào bạn Nội dung bạn hỏi Luật sư Phạm tiến Quyển- công ty Luật Quỳnh Như tư vấn như sau:

    - Khi chị gái bạn sinh đứa trẻ  mà  không đăng ký kết hôn , làm giấy khai sinh thì phần khai người cha bỏ trống." UBND cấp xã (phường, thị trấn) nơi người mẹ cư trú, theo quy định tại Khoản 3, Điều 15, Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về Đăng ký và quản lý hộ tịch như sau: “Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh".

    Đối chiếu với quy định nêu trên, không nhất thiết phải có (xác định) đầy đủ cả cha và mẹ khi đăng ký khai sinh. Như vậy, khi đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú, pháp luật không cho phép cán bộ tư pháp - hộ tịch được gặng hỏi, tìm hiểu về quan hệ hôn nhân của người mẹ. Đây là vấn đề thuộc về bí mật đời tư của cá nhân.

    Hơn nữa, chỉ cần có giấy chứng sinh là có thể khai sinh cho trẻ theo diện con ngoài giá thú. Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực

    - Chị bạn có quyền nuôi con, gia đình người kia không có quyền gì mà yêu cầu mang đứa trẻ về nuôi, chị bạn sẽ không vi phạm điều gì cả vì đó là quyền của chị gái bạn.                                           Trân trọng                                                                                                                                                                            Luật sư: Phạm Tiến Quyển

    CÔNG TY LUẬT QUỲNH NHƯ : SỐ 62 NGUYỄN GIA THIỀU- TP BẮC NINH- TỈNH BẮC NINH : 0199 826 1982 ; 099.689.5678 Cung cấp dịch vụ

    -Tư vấn thường xuyên cho Doanh Nghiệp -Tư vấn tất cả các lĩnh vực pháp luật-

    -Tranh tụng tòa án: Vụ án Hình sự;Vụ án dân sự;vụ án hành chính;Tranh chấp Lao động;Tranh chấp hôn nhân gia đình;Tranh chấp đất đai;Tranh chấp kinh doanh thương mại;Thu hồi nợ

    - Trợ giúp pháp lý- Đại diện Ngoài tố tụng; soạn thảo đơn từ, di chúc,....

    -Tư vấn pháp luật miễn phí

    +qua mạng Danluat.vn :http://danluat.thuvienphapluat.vn/luat-su/luatquynhnhu

    +Qua điện thoại số : 093 617 3333

    +Qua email : quynhnhulawer@yahoo.com.vn

    -Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

    tel: 02223- 857 093 Hotline: 099 689-5678

    Mobile: 093 617 3333

    hoặc : 099 -689.5678

    Giám đốc: Luật sư Phạm Tiến Quyển

     
    Báo quản trị |  
  • #227291   17/11/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Theo ND 06/2012/NĐ-CP ngày 02 tháng 02 năm 2012 quy dinh sửa đổi bổ sung Nghị định về đăng ký hộ tịch, hôn  nhân gia đình và chứng thực

    Khoản 1 Điều 15 được sửa đổi, bổ sung như sau:

    “1. Người đi đăng ký khai sinh phải nộp Tờ khai, Giấy chứng sinh (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).

    Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.

    Trong trường hợp cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha mẹ trẻ em, thì không bắt buộc phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn.”

     

    Trả lời câu hỏi bạn như sau:

    1. Như vậy, phải ghi rõ tên cha và mẹ vào khai sinh bé mới sinh.

    2. Theo Luật hôn nhân gia đình cha mẹ có nghĩa vụ nuôi dưỡng chăm sóc con đến tuổi trưởng thành, không ai có quyền ngăn cấm trừ phi vợ chồng đã ly hôn và có bản án ghi rõ ai được phép nuôi con, ai được cấp dưỡng và thăm nom con cái.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #231282   05/12/2012

    luathason
    luathason

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2012
    Tổng số bài viết (77)
    Số điểm: 612
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 42 lần


    Mình đọc bài tư vấn của Luật sư Nguyễn Trường Hồ mà ko thấy được căn cứ để trả lời câu hỏi của bạn lanhbangtam, vì theo Nghị định 06/2012/NĐ-CP chỉ nêu ra việc khai sinh cho con khi cha mẹ có đăng ký kết hôn

    CÔNG TY LUẬT TNHH HÀ SƠN.

    Số 156 Lê Đức Thọ (kéo dài), phường Mai Dịch, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    Email: hasonlaw@gmail.com Website: luathason.com

    Điện thoại: 0169.364.9999

     
    Báo quản trị |  
  • #232067   08/12/2012

    thamtutu90vn
    thamtutu90vn

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2012
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn tôi xin được trả lời như sau:

    Vấn đề thứ nhất, theo quy định tại Điều 3 Nghị định 158/2005 ngày 27/12/2005 của Chính phủ quy định về đăng ký và quản lý hộ tịch thì trường hợp của bạn do 2 người chưa đăng ký kết hôn nên đứa bé khi sinh ra sẽ được coi là con ngoài giá thú, phần tên cha trong giấy khai sinh sẽ không ghi tên cha mà sẽ bỏ trống. 

    Vấn đề thứ hai, Theo quy định Luật HN&GĐ có quy định về nguyên tắc con dưới 3 tuổi sẽ được giao cho mẹ nuôi. Bố của con bạn có thể giành lại quyền nuôi con mà không cần có giấy chứng nhận đăng kí kết hôn, nếu chứng minh được đứa bé là con đẻ của mình, hoặc khi bạn không đủ điều kiện để chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục, bảo về quyền và lợi ích của con. Bố đứa trẻ có quyền nộp đơn yêu cầu tòa án thay đổi quyền nuôi con, tòa án sẽ căn cứ vào điều kiện của mỗi người, ai đáp ứng tốt nhất cho đứa trẻ về mọi mặt sẽ giành được quyền nuôi con.

    Chúc bạn thành công

    Sống để trở thành một phần của pháp luật

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Tiến Quyển - Công ty Luật Quỳnh Như

Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

Tel: 0241-385-7093 - Mobile: 093-617-3333 ; 099 -689 -5678