Về việc sang nhượng quán cafe

Chủ đề   RSS   
  • #70151 24/11/2010

    sansanta

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc sang nhượng quán cafe

    Chào luật sư

    vào đầu năm 2010 em đã có sang nhượng một quán cafe trên đường huỳnh lan khanh, quận tân bình. Do 1 người bạn sang lại cho em. nhưng vì lý do lỗ nhiều nên vào tháng 8 em đã sang lại cho người khác, nhưng em đã đưa luôn giấy phép kinh doanh bản chính cho người sang để họ tự đi làm thủ tục sang tên, nhưng đến giờ em không biết là bên đó đã sang tên hay không?

    và họ đã sửa chữa xong quán nhưng vẫn chưa kinh doanh gì hết, vì sợ họ lấy giấy phép mình làm gì em muốn hỏi luật sư là em muốn hủy giấy phép kinh doanh nhưng không có bản chính giấy phép kinh doanh thi dc không? thủ tục như thế nào? và có thể kiểm tra được là họ đã sang tên hay chưa không?

    xin cam on luat su

     
    18990 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #72507   09/12/2010

    luatsuvan
    luatsuvan
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (149)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Chào bạn ,
    Theo thông tin bạn cung cấp,tôi xin có tư vấn như sau:

    Nghị định 43/2010/NĐ-CP:

    Điều 55. Đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh

    1. Khi thay đổi nội dung kinh doanh đã đăng ký, hộ kinh doanh thông báo nội dung thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký.

    2. Trường hợp tạm ngừng kinh doanh từ ba mươi ngày trở lên, hộ kinh doanh thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế trực tiếp quản lý. Thời gian tạm ngừng kinh doanh không được quá một năm.

    3. Khi chấm dứt hoạt động kinh doanh, hộ kinh doanh phải nộp lại bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký, đồng thời thanh toán đầy đủ các khoản nợ, gồm cả nợ thuế và nghĩa vụ tài chính chưa thực hiện.

    Như vậy khi bạn muốn giải thể hộ kinh doanh thì cần phải có bản gốc giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh và làm đầy đủ các thủ tục quy định ở trên.Bạn nên thương lượng lại với người mua để lấy lại giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh bản chính.

    Trân trọng 
    Luật sư Bùi Thị Thùy Vân

     
    Báo quản trị |  
  • #72562   09/12/2010

    hanoilawkt
    hanoilawkt
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (107)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 44 lần


    Chào bạn!

    Thứ nhất: Bạn muốn biết là đã sang nhượng hay chưa thì bạn đến cơ quan đã cấp hoặc vào trang web của cơ quan đó kiểm tra xem đã chuyển tên hay chưa!

    Theo kinh nghiệm của tôi, chắc là họ chưa chuyển tên, họ muốn sử dụng tên của bạn để hoạt động, nếu có vấn đề gì, họ sẽ ko phải chịu trách nhiệm

    Điều thứ hai không biết là đăng ký kinh doanh của bạn là hộ kinh doanh cá thể hay là công ty.

    Trong mọi trường hợp nên thương lượng để lấy lại, nếu bên kia không chịu bạn có thể dọa người ta là: Đăng ký kinh doanh vẫn đứng tên tôi, giờ tôi làm gì, giải thể, bán, tặng cho thì pháp luật cũng sẽ đứng về phía bạn, hợp đồng bạn bán cho bên kia chỉ coi như hợp đồng vay tài sản thôi

    Còn nếu bí quá, bạn báo là mất bản gốc, xin cấp lại bản khác và tiến hành giải thể( Đây là phương án cuối cùng rồi)
    Chúc bạn sáng suốt, linh hoạt khi thực hiện các công việc nêu trên

    Trân trọng
    Mr Thịnh 0936017369

    Mr Thinh- Business Consultant

    Mobile: 0936 017 369

    Mail:hanoilawkt@gmail.com

    Chia sẻ và tư vấn miễn phí về những kiến thức pháp luật đã có.

     
    Báo quản trị |  
  • #73056   13/12/2010

    kienlawyer
    kienlawyer
    Top 500
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2009
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 4455
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 70 lần


    Chào bạn, tôi thấy câu hỏi này gần giống với câu hỏi của bạn linhlinh2010 trước đây đã hỏi rồi, vì vậy tôi xin trích dẫn lại để bạn tham khảo:



    "Hỏi:
    Thưa luật sư

    Trước đây em có sang một quán cafe ở quận tân bình, nhưng vì không lời nên đành phải sang lại cho người khác, nhưng lúc sang thì về việc sang giấy phép kinh doanh em chỉ đưa bản chính và giấy chứng minh photo của em cho bên người sang để họ tự đi làm thủ tục sang tên, nhưng tới giờ em không biết bên đó có đi sang tên chưa vì em sợ họ lấy giấy phép của em đi làm chuyện gì không hay thì sẽ liên quan tới em, mong luật sư tư vấn cho em, xin cám ơn rất nhiều.

    Linh

     ......

     

    Chào luật sư

    Theo như lần trước em hỏi về vụ sang quán cafe và đã giao giấy phép kinh doanh cho bên người sang, nhưng giờ em không còn giữ giấy phép kinh doanh nữa và em nghĩ bên đó cũng đã làm mất vậy thì em có thể đi làm thủ tục hủy giấy phép kinh doanh không? cần đem theo giấy tờ gì?

    Và em muốn tra giấy phép kinh doanh còn tồn tại hay không thi đến đâu để tra, xin luật sư hãy hướng dẩn cho em , xin cám ơn


    Linh

     

    Trả lời

    Chào bạn!

    Khi bạn đã đăng ký kinh doanh, tức là bạn phải tuân thủ theo "cuộc chơi" mà luật đã

    định. Do đó, khi bạn không muốn tiếp tục kinh doanh nữa, bạn cũng vẫn phải tuân thủ "luật chơi" đó về các điều kiện thủ tục.

     

    Trường hợp của bạn, bạn không thể báo hủy được mà bạn cần tiến hành các thủ tục sau:

    B1: Làm thủ tục báo mất giấy tờ hồ sơ với cơ quan Công an

    B2: sau đó đăng 3 số báo về việc mất giấy phép kinh doanh.

    B3: Tiếp đến bạn thực hiện việc nộp phạt (theo quyết định của cơ quan đăng ký kinh doanh),

    B4: Sau khi có biên lai nộp tiền, bạn nộp hồ sơ xin cấp lại dkkd.

    B5: Sau khi có dkkd cấp lại, bạn làm thủ tục giải thể doanh nghiệp/hộ kinh doanh, trong đó cần phải thực hiện thủ tục quyết toán, đóng mã số thuế, trả con dấu và dkkd.
    Luật sư Đặng Gia Kiên."

    Trân Trọng.

    Luật sư Đặng gia Kiên

    Công ty tư vấn Luật LINCON & Brothers

    Mobile: 0986 99 8668

    Email: kien.danggia@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: