DanLuat 2015

Về việc nộp và nhận đơn khởi kiện tại Tòa án

Chủ đề   RSS   
  • #430884 15/07/2016

    thuyloan6689

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2013
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 7 lần


    Về việc nộp và nhận đơn khởi kiện tại Tòa án

    Em có một số vướng mắc về luật tố tụng dân sự 2015 khi chưa có văn bản hướng dẫn như sau:

    1. Khi người khởi kiện nộp đơn khởi kiện tại tòa án nhưng không nộp kèm các giấy tờ nhân thân như Chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu.

     

    2. Trường hợp những người khởi kiện ủy quyền cho một người, nộp kèm giấy ủy quyền nhưng không nộp kèm CMND và hộ khẩu.

    Cả hai trường hợp trên Tòa án từ chối nhận đơn khởi kiện có đúng theo quy định của pháp luật hay không?, nếu đúng/sai thì theo Điều nào tại bộ luật tố tụng dân sự 2015?

     

    3. Người khởi kiện nộp đơn trực tiếp tại Tòa án nhưng chỉ nộp Chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu bản photo; không có chứng thực và không có bản chính để bộ phận tiếp nhận đơn đối chiếu; Thì việc Tòa án từ chối nhận đơn đúng hay sai?

     

    Kính mong các luật sư cùng các bạn giải đáp giúp mình. Xin chân thành cảm ơn

     
    3595 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430991   17/07/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    Chào bạn.

    Bạn có thể cho biết: Khi Tòa án yêu cầu như vậy không hợp lý ở điểm nào hay không?

     
    Báo quản trị |  
  • #430994   17/07/2016

    thuyloan6689
    thuyloan6689

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2013
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 7 lần


    Theo mình Tòa án khi yêu như vậy là hợp lý

    1. Tại Điều 06 nghị quyết 05/2012/NQ-HĐTP có nêu " Về nguyên tắc, khi gửi đơn khởi kiện cho Toà án, người khởi kiện phải gửi kèm theo tài liệu, chứng cứ để chứng minh họ là người có quyền khởi kiện và những yêu cầu của họ là có căn cứ và hợp pháp. Tuy nhiên, trong trường hợp vì lý do khách quan nên họ không thể nộp ngay đầy đủ các tài liệu, chứng cứ, thì họ phải nộp các tài liệu, chứng cứ ban đầu chứng minh cho việc khởi kiện là có căn cứ. Các tài liệu, chứng cứ khác, người khởi kiện phải tự mình bổ sung hoặc bổ sung theo yêu cầu của Toà án trong quá trình giải quyết vụ án.".ại 

    2. Tai luật căn cước công dân 2013 :

    " Điều 5, khoản: d) Xuất trình thẻ Căn cước công dân khi người có thẩm quyền yêu cầu kiểm tra theo quy định của pháp luật;"

    3. Tại Nghị định về chứng mình nhân dân Số: 05/1999/NĐ-CP sửa đổi bổ sung năm 2007 và 2009

    " Điều 7.Sử dụng Chứng minh nhân dân

    1.Công dân được sử dụng Chứng minh nhân dân của mình làm chứng nhận nhân thân vàphải mang theo khi đi lại, giao dịch; xuất trình khi người có thẩm quyền yêucầu kiểm tra, kiểm soát. Số Chứng minh nhân dân được dùng để ghi vào một sốloại giấy tờ khác của công dân.

    2.Nghiêm cấm việc làm giả, tẩy xóa, sửa chữa, cho thuê, cho mượn, thế chấp...Chứng minh nhân dân."

    "Điều 9.Kiểm tra Chứng minh nhân dân

    1.Cán bộ, công chức và những người của các cơ quan, tổ chức được giao nhiệm vụbảo vệ, giải quyết công việc có liên quan đến công dân được quyền yêu cầu côngdân xuất trình Chứng minh nhân dân trước khi giải quyết công việc.

    2.Cán bộ, chiến sĩ công an nhân dân và công an xã trong khi làm nhiệm vụ đượcquyền kiểm tra, kiểm soát Chứng minh nhân dân của công dân tại nơi công cộnghoặc phạm vi địa bàn quản lý."

     

     

     

    4. Tại luật tiếp công dân số Số: 42/2013/QH13

    "  Tại Khoản 2 Điều 7: " Khi đến nơi tiếp công dân, người khiếu nại, tố cáo, kiến nghị, phản ánh có các nghĩa vụ sau đây:

    a) Nêu rõ họ tên, địa chỉ hoặc xuất trình giấy tờ tùy thân, giấy ủy quyền (nếu có);

    b) Có thái độ đúng mực, tôn trọng đối với người tiếp công dân;

    c) Trình bày trung thực sự việc, cung cấp thông tin, tài liệu liên quan đến nội dung khiếu nại, tố cáo, kiến nghị, phản ánh; ký hoặc điểm chỉ xác nhận những nội dung trình bày đã được người tiếp công dân ghi chép lại;

    d) Nghiêm chỉnh chấp hành nội quy tiếp công dân và hướng dẫn của người tiếp công dân;

    đ) Trường hợp nhiều người cùng khiếu nại, tố cáo, kiến nghị, phản ánh về một nội dung thì phải cử người đại diện để trình bày nội dung khiếu nại, tố cáo, kiến nghị, phản ánh;

    e) Chịu trách nhiệm trước pháp luật về nội dung khiếu nại, tố cáo của mình."

     

    3. Đối với CMND và Hộ Khẩu photo không công chứng thì không có giá trị pháp lý, không thể  chứng minh nhân thân mình có quyền khởi kiện vụ án. Nên việc bộ phận tiếp nhận hồ sơ từ chối nhận đơn khởi kiện theo mình là hợp lý.

     

    Có ý kiến cho rằng làm như thế có thể gây phiền hà cho nhân dân và người khởi kiện, có thể nộp bản phô tô chứng minh nhân dân và bản photo hộ khẩu kèm đơn khởi kiện sau đó thì có thể bổ sung bản sao trong quá trình giải quyết vụ án. Vì vậy mình mới đăng lên đây hỏi các luật sư và các bạn về vấn đề này.

     

    Trên đây là ý kiến của mình

    Cập nhật bởi thuyloan6689 ngày 17/07/2016 10:26:44 SA Cập nhật bởi thuyloan6689 ngày 17/07/2016 08:54:02 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #431013   17/07/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    Chào bạn.

    Vấn đề gây "phiền hà" cho người dân thì tôi trao đổi cùng bạn như sau:

    - Việc nộp hồ sơ khởi kiện ở tòa án phải có giấy CMND bản chính hoặc bản sao có công chứng là tất nhiên, vì phải đối chiếu có đúng là người có quyền khởi kiện đã tự mình khởi kiện hay người khác mạo danh.

    - Nếu bạn gởi trực tiếp tòa án thì thư ký yêu cầu như vậy là hợp lý vì họ phải đối chiếu trước để tránh việc nhận đơn sau đó phải thông báo trả đơn.

    - Nếu bạn gởi qua bưu điện thì tòa án vẫn phải giải quyết và đối chiếu bản chính sau. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    thuyloan6689 (17/07/2016)
  • #431246   19/07/2016

    Mickeycute
    Mickeycute
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2013
    Tổng số bài viết (523)
    Số điểm: 9938
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 51 lần


    hungmaiusa viết:

    Chào bạn.

    Vấn đề gây "phiền hà" cho người dân thì tôi trao đổi cùng bạn như sau:

    - Việc nộp hồ sơ khởi kiện ở tòa án phải có giấy CMND bản chính hoặc bản sao có công chứng là tất nhiên (1), (2), vì phải đối chiếu có đúng là người có quyền khởi kiện đã tự mình khởi kiện hay người khác mạo danh.

    - Nếu bạn gởi trực tiếp tòa án thì thư ký yêu cầu như vậy là hợp lý (3) vì họ phải đối chiếu trước để tránh việc nhận đơn sau đó phải thông báo trả đơn.

    - Nếu bạn gởi qua bưu điện thì tòa án vẫn phải giải quyết và đối chiếu bản chính sau. 

    SAI.

    Sai 1: Gọi là bản sao có chứng thực, chứ k fải công chứng. Giới luật tối kỵ việc gọi lẫn lộn 02 từ ngữ này.

    Sai 2: Không có căn cứ để nói là "tất nhiên".

    Sai 3; Không có căn cứ để nói là "hợp lý".

    P.S. Câu hỏi của chủ tóp đặt ra hơi tối và hơi chung chung. Viễn dẫn quy định của bạn cũng lan man, không trọng tâm và không cần thiết (k cần viện cả văn bản của HĐTP, của CP làm gì, chỉ cần luật thôi là đủ). Bạn nên đề cập một cách cụ thể là Tòa nào (Tòa Hành hay Tòa Hình hay Tòa Dân). Với một một Tòa sẽ áp theo một Luật. Ví dụ: Khởi kiện vụ án Hành chính, thì gửi tại Tòa Hành chính. Lúc này đối chiếu quy định tại Luật Tố tụng hành chính. Luật Tố tụng hành chính không quy định phải có thêm những giấy tờ gì (ví dụ: bản sao có chứng thực giấy tờ tùy thân của người khởi kiện), như vậy việc công chức Tòa án yêu cầu đòi hỏi bạn thêm các loại giấy tờ ngoài luật là không có căn cứ,

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-