DanLuat 2015

về việc nhận trợ cấp bào hiểm thất nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #324441 22/05/2014

    kiduyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    về việc nhận trợ cấp bào hiểm thất nghiệp

    Cho em hỏi về việc khi nào người lao động được hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp.

    em làm việc trong trường mầm non nhà nước được 2 năm, và kí hợp đồng lao động với nhà trường, có đóng đầy đủ BHXH, BHTN. và vì lí do cá nhân nên em xin thôi việc vào tháng 5/2014. Cho em hỏi trong trường hợp này em có được hưởng trợ cấp thất nghiệp hay không? Và nếu có thì em cần làm những thủ tục gì? Em xin cám ơn

     
    2069 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #324461   22/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Theo quy định tại Điều 81 Luật BHXH và hướng dẫn tại  Điều 15 Nghị định 127/2008/NĐ-CP thì  Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo Điều 81 Luật Bảo hiểm xã hội :
     
    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong vòng hai mươi bốn tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật lao động hoặc chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức. 
     
    2. Đã đăng ký với cơ quan lao động khi bị mất việc làm, chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. 
     
    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký với cơ quan lao động theo quy định tại khoản 2 Điều này.
     
    - Như bạn trình bày thì bạn đã đóng BHTN được 2 năm trước khi chấm dứt hợp đồng làm việc.  Vậy để được hưởng chế độ BHTN  sau khi nghỉ việc bạn đăng ký thất nghiệp với cơ quan lao động khi chấm dứt hợp đồng làm việc.
    -  Sau đó nếu bạn chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp thì bạn sẽ được hưởng chế độ BHTN.
     
    Để được hưởng chế độ BHTN bạn thực hiện các thủ tục như sau:
     
              - Bạn nộp hồ sơ hưởng BHTN sau 15 ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp.
     
    * Hồ sơ hưởng BHTN gồm:
     
    + Đơn đề nghị hưởng BHTN 
     
    + Quyết định chấm dứt hợp đồng làm việc;
     
    + Xuất trình sổ BHXH đã được cơ quan BHXH trực tiếp quản lý xác nhận(bản sao);
     
    + Bản sao giấy tờ cá nhân  CMTND (hoặc Hộ chiếu, Hộ khẩu.....);
     
    Sau khi người lao động hoàn tất hồ sơ nộp cho phòng Bảo hiểm thất nghiệp, phòng Bảo hiểm thất nghiệp sẽ xem xét đánh giá đề nghị hưởng BHTN của người LĐ và trình lên cấp trên ra Quyết định trợ cấp thất nghiệp trong vòng  20 ngày .
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #325235   27/05/2014

    kiduyen
    kiduyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi thêm là em chỉ đóng BHTN theo hợp đồng là 9 tháng, 3 tháng hè e k kí hợp đồng nên không đóng BHTN, Vậy cho em hỏi thời gian đóng BHTN của em có được cộng dồn không! em xin cám ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #326529   04/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Cộng dồn đưuọc bạn nhé... luật không quy định là phải đóng liên tục, chỉ cần bạn đóng đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh là được.

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #326609   04/06/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Lạ nhỉ, hợp đồng có 9 tháng mà cũng được tham gia BHTN sao ?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-