DanLuat 2015

Về việc nhà mặt tiền mở cửa hông trong hẻm cụt

Chủ đề   RSS   
  • #385542 28/05/2015

    kimnhiaq

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc nhà mặt tiền mở cửa hông trong hẻm cụt

    Kính gửi Luật Sư,

     

    Xin luật sư tư vấn giúp, chúng tôi ở trong hẻm cụt, chỉ có 2 nhà trong hẻm, hẻm rộng khoảng 5m, dài khoảng 20m. Vậy nhà 2 bên hẻm, mặt quay ra ngoài mặt đường chính, có được trổ cửa, cửa sổ bên hông hay không ? Trổ cửa mở ra ngoài, sẻ ảnh hưởng đến giao thông, an toàn, vệ sinh, sinh hoạt của 2 nhà trong hẻm. Kính mong luật sư tư vấn và có điều luật nào quy định về điều này hay không ? Xin chân thành cảm ơn luật sư.

     
    7512 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #385863   01/06/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 156 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo Điều 271 Bộ luật dân sự 2005 về Hạn chế quyền trổ cửa quy định: "1. Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa ra vào, cửa sổ quay sang nhà bên cạnh, nhà đối diện và đường đi chung theo quy định của pháp luật về xây dựng.

    2. Mái che trên cửa ra vào, cửa sổ quay ra đường đi chung phải cách mặt đất từ 2,5 mét trở lên."

    Như vậy:

    - Nhà 2 bên hẻm chỉ được trổ cửa sổ ra hẻm cách mặt đất từ 2,5m trở lên.

    - Nhà 2 bên hẻm muốn trổ cửa ra vào thì phải xin phép theo quy định pháp luật về xây dựng.

     
    Báo quản trị |  
  • #386143   02/06/2015

    kimnhiaq
    kimnhiaq

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn luật sư, tôi vẫn chưa rỏ về "Nhà 2 bên hẻm muốn trổ cửa ra vào thì phải xin phép theo quy định pháp luật về xây dựng.", xin luật sư tư vấn thêm.

     
    Báo quản trị |  
  • #386338   04/06/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 156 lần
    Lawyer

    Nghĩa là nếu họ muốn trổ cửa ra vào thì họ phải xin giấy phép xây dựng tại Cơ quan nhà nước có thẩm quyền, nếu có giấy phép xây dựng về việc cho phép trổ cửa ra vào thì họ mới được trổ cửa ra vào.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525

0 Thành viên đang online
-