DanLuat 2015

Về việc mua nhà ở của doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #445264 13/01/2017

    thamtu_gamo

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2012
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 10 lần


    Về việc mua nhà ở của doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài

    Luật sư cho em hỏi :

    Công ty em là công ty 100% vốn nước ngoài, trụ sở Hải Phòng, sản xuất dược liệu, Tổng GĐ là người nước ngoài trước đây có nhờ người quen trong TP. Hồ Chí Minh mua và đứng tên 1 ngôi nhà 3 tầng. Năm 2015 công ty lập chi nhánh trong TP. HCM nên sử dụng căn nhà đó làm văn phòng của chi nhánh. Nay Tổng GĐ bên em muốn chuyển căn nhà đó thành tài sản của công ty (làm văn phòng), để công ty đứng tên sở hữu căn nhà đó có được không ạ? 

     

     
    1296 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #445320   14/01/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 343 lần
    Lawyer

    Công ty bạn là công ty 100% vốn nước ngoài, Tổng Giám Đốc là người nước ngoài trước đây có nhờ người quen mua và đứng tên 1 ngôi nhà 3 tầng tức là Quyền sử dụng đất và. Nay, Công ty muốn chuyển căn nhà đó thành tài sản của công ty (làm văn phòng) và để công ty đứng tên sở hữu căn nhà đó

    Căn cứ Khoản 1 Điều 191 Luật Đất đai năm 2013 quy định: “Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất đối với trường hợp mà pháp luật không cho phép chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất”.

    Theo khoản 2 Điều 14 Luật Kinh doanh bất động sản (có hiệu lực từ ngày 1/7/2015): “người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài được thuê các loại bất động sản để sử dụng; được mua, thuê, thuê mua nhà ở theo quy định của pháp luật về nhà ở”“người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được mua, thuê mua nhà, công trình xây dựng để sử dụng làm văn phòng làm việc, cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ theo đúng công năng sử dụng của nhà, công trình xây dựng đó”.

    Cũng theo khoản 3 Điều này, “người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài kinh doanh bất động sản được mua, nhận chuyển nhượng, thuê, thuê mua bất động sản để kinh doanh theo quy định tại Điều 11 của Luật này”.

    Theo khoản 3 Điều 11 Luật Kinh doanh bất động sản, “doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được kinh doanh bất động sản dưới các hình thức” “quy định tại các điểm b, d, h khoản 1 và điểm b khoản 2 Điều này” và “đối với đất thuê trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế thì được đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng để kinh doanh theo đúng mục đích sử dụng đất”.

    Theo điểm b, d, h khoản 1 và điểm b khoản 2 Điều 11, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được “thuê nhà, công trình xây dựng để cho thuê lại”, “đối với đất được Nhà nước cho thuê thì được đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê; đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng không phải là nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua” và “nhận chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản của chủ đầu tư để xây dựng nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua”. 
    Như vậy, với các quy định nêu trên, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài không thể nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất tại Việt Nam thông qua hình thức mua bán quyền sử dụng đất với tổ chức, cá nhân khác mà chỉ được “được mua, thuê mua nhà, công trình xây dựng để sử dụng làm văn phòng làm việc, cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ theo đúng công năng sử dụng của nhà, công trình xây dựng đó”. Do đó, trong trường hợp của bạn, công ty bạn không được nhận chuyển nhượng ngôi nhà ba tầng bao gòm cả quyền sử dụng đất nêu trên để làm trụ sở công ty

    Trên đây là nội dung trả lời trường hợp bạn hỏi và hy vọng sẽ có cách giải quyết cho bạn. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp với tôi theo số ĐT: 0978994377 để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-