DanLuat 2015

Về việc làm KT3

Chủ đề   RSS   
  • #310279 20/02/2014

    khuyenna

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc làm KT3

    Em có hộ khẩu ở ngoài Bắc. Em vào Đồng Nai sống và làm việc đã được hai năm. Hiện tại em đang ở phường Bình Đa, Biên Hòa, Đồng Nai. Em muốn hỏi luật sư nếu bây giờ em làm KT3 tại phường này nhưng giả sử mai mốt em chuyển trọ đến phường khác thì KT3 còn có hiệu lực nữa không ạ? Nếu em mua xe máy ở đây thì có KT3 em có thể đăng ký biển số xe tại Đồng Nai được không? 

     
    8292 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #311324   26/02/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1253 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về hiệu lực của đăng ký tạm trú dài hạn (KT3), căn cứ theo quy định của Luật cư trú:

    Điều 30 Đăng ký tạm trú:

    Việc điều chỉnh thay đổi về sổ tạm trú được thực hiện theo quy định tại Điều 29 của Luật này. Sổ tạm trú bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại. Trường hợp đến tạm trú tại xã, phường, thị trấn khác thì phải đăng ký lại.

    5. Trường hợp người đã đăng ký tạm trú nhưng không sinh sống, làm việc, lao động, học tập từ sáu tháng trở lên tại địa phương đã đăng ký tạm trú thì cơ quan đã cấp sổ tạm trú phải xoá tên người đó trong sổ đăng ký tạm trú.

              Như vậy trường hợp bạn chuyển chỗ ở thì KT3 sẽ chỉ có hiệu lực trong thời hạn nêu trên.

    Còn về vấn đề đăng ký xe thì căn cứ Khoản 2.1.3 Điều 7, Điều 8 Thông tư 36/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010 của Bộ công an quy định về đăng ký xe, đăng ký sang tên xe thì người đi đăng ký xe phải xuất trình một trong những giấy tờ chứng minh nhân thân của người đi đăng ký xe trong đó có thẻ học viên, sinh viên đang theo học hệ tập trung từ năm 2 trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học:

    “2. Giấy tờ của chủ xe:

    2.1. Chủ xe là người Việt Nam, xuất trình một trong những giấy tờ sau:

    2.1.1. Giấy chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Giấy chứng minh nhân dân hoặc nơi thường trú ghi trong Giấy chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.

    2.1.2. Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh Công an nhân dân; giấy chứng minh Quân đội nhân dân (theo quy định của Bộ Quốc phòng); trường hợp không có Giấy chứng minh Công an nhân dân, giấy chứng minh Quân đội nhân dân thì phải có giấy xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác.

    2.1.3. Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ 2 năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của nhà trường.

    2.1.4. Chủ xe là người Việt Nam định cư ở nước ngoài về sinh sống, làm việc tại Việt Nam, xuất trình Sổ tạm trú hoặc Sổ hộ khẩu và Hộ chiếu (còn giá trị sử dụng) hoặc giấy tờ khác có giá trị thay Hộ chiếu”

    Như vậy, nếu bạn xuất trình được đầy đủ giấy tờ nêu trên thì bạn vẫn có thể đăng ký xe tại nơi tạm trú.

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |