DanLuat 2015

Về việc kỷ luật Công chức

Chủ đề   RSS   
  • #447267 21/02/2017

    Về việc kỷ luật Công chức

    Tại các đơn vị sự nghiệp công, theo tôi được biết chỉ có người đứng đầu là Công chức, còn lại là viên chức, cấp phó cũng chỉ là viên chức quản lý. Nếu người Lãnh đạo cao nhất của đơn vị đó bị kỷ luật bằng hình thức cách chức thì có còn được coi là Công chức không? Quy định nào.

    Mong sự giúp đỡ của cả nhà!

     

     
    852 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447813   24/02/2017

    Wizardma
    Wizardma
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (195)
    Số điểm: 2395
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 98 lần
    Moderator

    Dear bạn !

    Để trả lời cho câu hỏi của bạn thì mình xin giải thích cho bạn về 2 khái niệm như sau:

    Thứ nhất, thế nào là công chức?

    Quy định tại Khoản 2, Điều 4 Luật cán bộ, công chức và được hướng dẫn cụ thể tại Nghị định số 06/2010/NĐ-CP

    Thứ hai, thế nào là cách chức?

    Quy định tại Điểm đ, khoản 2, Điều 8 và Điều 13 Nghị định số 34/2011/NĐ-CP

    Và sau khi bạn tìm hiểu 2 quy định này rùi thì có thể trả lời được câu hỏi của bạn.

    Người này vẫn là công chức dù bị xử lý kỷ luật bằng hình thức cách chức. Và chỉ không còn là công chức khi bị xử lý kỷ luật bằng hình thức buộc thôi việc.

    Ví dụ: cụ thể Dương Chí Dũng vẫn nhận lương từ ngân sách cho đến khi có bản án có hiệu lực của pháp luật.

    Luật sư - Trọng tài viên

    Nguyễn Ngọc Anh

    Email: ngocanhlawyer@gmail.com

    Mobile: 0982502577

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Wizardma vì bài viết hữu ích
    ngocsang242 (24/02/2017)
  • #447853   24/02/2017

    Chào bạn,

    Dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp tôi xin có một số ý kiến đóng góp như sau:

    Thứ nhất, theo điểm đi khoản 2 điều 8 Nghị định số 34/2011/NĐ-CP quy định về xử lý kỷ luật đối với công chức quy định về các hình thức kỷ luạt áp dụng đối với công chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý:

     “2. Áp dụng đối với công chức giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý:

    a) Khiển trách;

    b) Cảnh cáo;

    c) Hạ bậc lương;

    d) Giáng chức;

    đ) Cách chức;

    e) Buộc thôi việc.

    Bên cạnh đó theo khoản 9 điều 7 Luật cán bộ, công chức 2008 quy định “ Cách chức là việc cán bộ, công chức lãnh đạo, quản lý không được tiếp tục giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý khi chưa hết nhiệm kỳ hoặc chưa hết thời hạn bổ nhiệm”

    Thứ hai, đối với trường hợp này do bạn không cung cấp thông tin là sau khi bị cách chức thì vẫn làm việc tại đơn vị sự nghiệp đó hay là chuyển công tác về đâu nên tôi xin đưa ra cho bạn hai trường hợp như sau:

    Trường hợp 1:

    Nếu người có chức vụ, lãnh đạo sau khi bị cách chức không còn làm việc tại đơn vị sự nghiệp đó nữa mà được điều chuyển về đơn vị, cơ quan nhà nước khác làm việc thì vẫn được xem là công chức.

    Trường hợp 2:

    Nếu sau khi bị cách chức nhưng vẫn tiếp tục làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập đó thì không được xem là cán bộ công chức nữa mà được chuyển thành viên chức theo quy định tại điểm đ khoản 1 điều 59 Luật viên chức quy định :

    Công chức trong bộ máy lãnh đạo, quản lý của đơn vị sự ngiệp công lập khi hết thời hạn bổ nhiệm mà không được bổ nhiệm lại nhưng vẫn tiếp tục làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập đó thì được chuyển làm viên chức và bố trí công tác phù hợp với chuyên môn, nghiệp vụ.”

    Trên đây là ý kiến tư vấn của tôi về câu hỏi của bạn. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do bạn cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để bạn tham khảo thêm.

    Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến bạn chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của bạn.

    Mọi vướng mắc vui lòng liên hệ theo thông tin đính kèm bên dưới.

    Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thị Liên.

    Trân trọng./.

     

    .

     

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn clevietkimlaw2 vì bài viết hữu ích
    ngocsang242 (24/02/2017)

0 Thành viên đang online
-