Về việc ký hợp đồng ngắn hạn!

Chủ đề   RSS   
  • #383242 14/05/2015

    thuyangel

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc ký hợp đồng ngắn hạn!

    Luật sư ơi, cho em xin ý kiến với! Đơn vị em có thuê một chị cấp dưỡng, cứ ba tháng lại ký hợp đồng một lần, nhưng lại không đóng bảo hiểm. Một năm sẽ ký 4 lần HĐ 3 tháng như vậy. Điều này có đúng luật không ạ?  

     
    3550 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #383331   15/05/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật bảo hiểm xã hội quy định đối tượng  tham gia BHXH bắt buộc gồm người lao động làm việc với hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;.

    Như vậy nếu công ty bạn ký hợp đồng lao động với người cấp dưỡng trên là hợp đồng lao động  có thời hạn là đủ ba tháng thì công ty phải tham gia BHXH cho người lao động. Còn nếu công ty bạn ký hợp động lao động dưới ba tháng thì không phải tham gia BHXH cho họ.

    Bên cạnh đó, Khoản 3, Điều 22, Luật lao động cũng quy định: "Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác."

    Như vậy, nếu công ty bạn muốn trốn tránh tham gia BHXH cho người lao động mà ký hợp đồng lao động như trên đối với công việc có tính chất  thường xuyên từ 12 tháng trở lên thì đây là hành vi vi phạm pháp luật lao động.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com