Về: Việc kinh doanh cá cược, casino trực tuyến

Chủ đề   RSS   
  • #446202 10/02/2017

    thaivinhhau

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về: Việc kinh doanh cá cược, casino trực tuyến

    Kính gửi luật sư,

    Tôi vừa đọc thấy trên thuvienphapluat về việc chính thức cho phép cá độ đá bóng và kinh doanh casino. Hiện tôi sắp kinh doanh các vấn đề trong lĩnh vực này vì vậy xin được hỏi luật sư nhưng vấn đề sau ạ:

    - Tôi muốn kinh doanh casino trực tuyến theo dạng tổ chức các trò chơi bài, mạt chược, cờ... theo hình thức cho người chơi nạp tiền và chơi với nhau. Hiện lĩnh vực này đã được chính phủ cấp giấy phép chưa ạ? Nó có vi phạm pháp luật không ạ?

    - Tôi được biết chính phủ đã cho phép cá cược bóng đá quốc tế. Tôi muốn mở một số trang web có tên miền Việt Nam, nội dung nói về cá cược bóng đá, liệu có được phép không ạ? Nếu được phép thì có phải xin giấy phép hoạt động không ạ?

    Xin cảm ơn luật sư đã đọc.

     
    4621 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447659   23/02/2017

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Theo thông tin bạn cung cấp, Luật sư xin đưa ra tư vấn như sau:

    Theo Khoản 1, Điều 6, Nghị định 03/2017/NĐ-CP Quy định về kinh doanh Casino, “Các doanh nghiệp chỉ được phép kinh doanh 02 loại hình trò chơi có thưởng trên máy trò chơi và bàn trò chơi.”

    Theo định nghĩa tại Điều 2, Nghị định này:

    3. “Máy trò chơi điện tử có thưởng” (sau đây gọi tắt là máy trò chơi) là thiết bị điện tử chuyên dụng được phép kinh doanh theo quy định tại Nghị định này để thực hiện các trò chơi có thưởng được cài đặt sẵn trong máy. Quá trình chơi diễn ra hoàn toàn tự động giữa người chơi và máy.

    4. “Bàn trò chơi có thưởng” (sau đây gọi tắt là bàn trò chơi) là thiết bị trò chơi chuyên dụng để tổ chức các trò chơi có thưởng mà quá trình chơi diễn ra có sự tham gia của người điều hành trò chơi và người chơi.”

    Do vậy, loại hình trò chơi của kinh doanh casino được phép tổ chức là máy trò chơi và bàn trò chơi, ngoài hai loại hình này ra, doanh nghiệp không thể tiến hành loại hình trò chơi khác.

    Còn đối với trường hợp bạn muốn kinh doanh cá cược bóng đá quốc tế, theo quy định khoản 1, Điều 38, Tổ chức thí điểm kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế, Nghị định 06/2017/NĐ-CP về kinh doanh đặt cược đua ngựa, đua chó và bóng đá quốc tế thì chỉ có duy nhất một doanh nghiệp được phép tổ chức thí điểm kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế trong thời gian 05 năm.

    Do đó, nếu muốn là doanh nghiệp duy nhất được thí điểm tổ chức kinh doanh cá cược bóng đá quốc tế thì bạn phải tham gia đấu thầu lưạ chọn doanh nghiệp khi doanh nghiệp của bạn đáp ứng các điều kiện tại khoản 2, Điều 38, Nghị định 06/2017/NĐ-CP.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net