DanLuat 2015

Về việc kết thúc hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #376577 29/03/2015

    phungtannguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc kết thúc hợp đồng lao động

    chào luật sư !

    khi  hợp đồng lao đồng hết hạn, người lao động có phải báo trước nghĩ là 30 hoặc 45 ngày k, hay chỉ cần báo trước là sẽ nghĩ khi hết hợp đồng ?

    thanks!

     

     
    1934 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377240   02/04/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 77 lần


    Khi hết thời hạn thì NLĐ chỉ cần báo nghỉ thôi, không cần trước bao nhiêu ngày cả.

    Việc này chỉ áp dụng cho NSDLĐ

    Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

    1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

    2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

    3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

    4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị giải thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết được ưu tiên thanh toán.

    Bộ Luật lao động 2012

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-