Về việc kết thúc hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #299386 26/11/2013

    tqpanh

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 325
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Về việc kết thúc hợp đồng lao động

    Kính gửi Luật sư,

    Em có một thắc mắc như thế này muốn nhờ Luật sư giải đáp.

    Em ký hợp đồng với công ty vào ngày 01.12.2010- hợp đồng này là hợp đồng 36 tháng. Ngày 30.11.2013 này thì hết hợp đồng lao động.  Thứ hai (hôm qua) em nhận được thông báo từ phía công ty là không ký tiếp hợp đồng lao động nữa vì hợp đồng lao động sẽ hết hạn. Ngoài ra, hợp đồng lao động trước đây của em đã ký có ghi rõ "sau khi hợp đồng lao động hết hạn mà không đề cập đến vấn đề ký tiếp hợp đồng lao động thì xem như chấm dứt quan hệ lao động". Do đó, khi Công ty thông báo như thế thì công ty có vi phạm gì không ạ? Và nếu vậy thì em có nhận được BHTN hay không? Vì em đọc thấy hợp đồng hết hiệu lực khi hết hạn hợp đồng.

    Kính mong nhận được sự giải đáp từ Luật sư để em có thể biết được trường hợp của mình.

    Em cảm ơn./.

     
    4603 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #299586   27/11/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Điều 36 BLLĐ năm 2012. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

    "1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này."

    (Khoản 6 Điều 192 BLLĐ năm 2012: "Khi người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ công đoàn mà hết hạn hợp đồng lao động thì được gia hạn hợp đồng lao động đã giao kết đến hết nhiệm kỳ.")

    Như vậy, trong trường này hợp đồng lao động của bạn đã hết hạn và 2 bên không ký hợp đồng mới nên đây là trường hợp chấm dứt HĐLĐ

    Nếu bạn tham gia BHTN và đủ điều kiện thì bạn được hưởng quyền này.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #299588   27/11/2013

    hangluatsu
    hangluatsu

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào em!

    Công ty thông báo cho em về việc không ký tiếp hợp đồng lao động như trên là đúng theo qui định tại k1. điều 36 BLLĐ. Khi HĐLĐ hết thời hạn công ty có quyền không ký tiếp với bạn, khi thôi việc bạn được hưởng đầy đủ chế độ trợ cấp thất nghiệp (nếu có tham gia). Bạn cần thực hiện đúng thủ tục để được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo qui định.

    Thân chào,

    Luật Sư VÕ THÚY HẰNG

    Giám Đốc Công Ty Luật Ngô Chí

    80 Hà Đặc, P.TMT, Q.12, TP.HCM

    Tel: 38839807 – 0969757586

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com