DanLuat 2015

Về việc hủy hóa đơn GTGT đã thông báo phát hành nhưng chưa sử dụng

Chủ đề   RSS   
  • #320381 24/04/2014

    nguyenhaiminh1984

    Male
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc hủy hóa đơn GTGT đã thông báo phát hành nhưng chưa sử dụng

    Luật sư cho e hỏi công ty e dùng hóa đơn đặt in, đợt 1 là 100 quyển,đợt 2 là 100quyen nữa, dolượng hóa đơn ps trong ngày nhiều nên mua máy in kim dùng nhưng 10 quyển hóa đơn đợt 1 của e ko dùng cho máy in đc nên bên e hủy đi và dùng sang hóa đơn 100 quyển tiếp theo, bay giờ e mới làm thông báo hủy hóa đơn cho cơ quan thuế ko biết ghi ngày tháng nào cho hợp lệ vì ngày 29/01/2014 e viết hết quyển 90, còn 10 quyển ko dùng in đc e sử dụng luôn quyển số 01 của đợt in thứ 2, giờ e mới làm thông báo hủy thì có bị phạt nộp chậm ko ạ?

     

     

    Cập nhật bởi nguyenhaiminh1984 ngày 24/04/2014 02:52:14 CH
     
    20194 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #321250   02/05/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Bạn xem tại Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế giá trị gia tăng và Nghị định 209/2013/NĐ-CP nhé

    Điều 13. Hành vi quy định về lập, gửi thông báo và báo cáo (trừ thông báo phát hành hóa đơn) cho cơ quan thuế 

    1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi lập sai hoặc không đầy đủ nội dung của thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, theo quy định. 

    Ngoài bị phạt tiền, tổ chức, cá nhân phải lập và gửi lại cơ quan thuế các thông báo, báo cáo đúng quy định. Trường hợp tổ chức, cá nhân phát hiện sai sót và lập lại thông báo, báo cáo thay thế đúng quy định gửi cơ quan thuế trong thời hạn quy định nộp thông báo, báo cáo thì không bị xử phạt. 

    2. Đối với hành vi vi phạm về nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn: 

    a) Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn từ ngày thứ 1 đến hết ngày thứ 5 kể từ ngày hết thời hạn theo quy định. 

    b) Trường hợp nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, từ ngày thứ 6 đến hết ngày thứ 10 kể từ ngày hết thời hạn theo quy định và có tình tiết giảm nhẹ thì xử phạt cảnh cáo. 

    c) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng, trừ thông báo phát hành hóa đơn, chậm sau 10 ngày kể từ ngày hết thời hạn theo quy định. 

    3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng với hành vi không nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế. Hành vi không nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, được tính sau 20 ngày kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.

    Huỷ hóa đơn thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư 64/2013/TT-BTC

    Điều 27. Hủy hóa đơn

    1. Hóa đơn được xác định đã hủy

    - Hóa đơn in thử, in sai, in trùng, in thừa, in hỏng; các bản phim, bản kẽm và các công cụ có tính năng tương tự trong việc tạo hóa đơn đặt in được xác định đã hủy xong khi không còn nguyên dạng của bất kỳ một tờ hóa đơn nào hoặc không còn chữ trên tờ hóa đơn để có thể lắp ghép, sao chụp hoặc khôi phục lại theo nguyên bản.

    - Hóa đơn tự in được xác định đã hủy xong nếu phần mềm tạo hóa đơn được can thiệp để không thể tiếp tục tạo ra hóa đơn.

    2. Các trường hợp hủy hóa đơn

    a) Hóa đơn đặt in bị in sai, in trùng, in thừa phải được hủy trước khi thanh lý hợp đồng đặt in hóa đơn.

    b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hóa đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện hủy hóa đơn. Thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hóa đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hóa đơn đã mất.

    c) Các loại hóa đơn đã lập của các đơn vị kế toán được hủy theo quy định của pháp luật về kế toán.

    d) Các loại hóa đơn chưa lập nhưng là vật chứng của các vụ án thì không hủy mà được xử lý theo quy định của pháp luật.

    3. Hủy hóa đơn của tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh

    a) Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh phải lập Bảng kiểm kê hóa đơn cần hủy.

    b) Tổ chức kinh doanh phải thành lập Hội đồng hủy hóa đơn. Hội đồng hủy hóa đơn phải có đại diện lãnh đạo, đại diện bộ phận kế toán của tổ chức.

    Hộ, cá nhân kinh doanh không phải thành lập Hội đồng khi hủy hóa đơn.

    c) Các thành viên Hội đồng hủy hóa đơn phải ký vào biên bản hủy hóa đơn và chịu trách nhiệm trước pháp luật nếu có sai sót.

    d) Hồ sơ hủy hóa đơn gồm:

    - Quyết định thành lập Hội đồng hủy hóa đơn, trừ trường hợp hộ, cá nhân kinh doanh;

    - Bảng kiểm kê hóa đơn cần hủy ghi chi tiết: tên hóa đơn, ký hiệu mẫu số hóa đơn, ký hiệu hóa đơn, số lượng hóa đơn hủy (từ số... đến số... hoặc kê chi tiết từng số hóa đơn nếu số hóa đơn cần hủy không liên tục);

    - Biên bản hủy hóa đơn;

    - Thông báo kết quả hủy hóa đơn phải có nội dung: loại, ký hiệu, số lượng hóa đơn hủy từ số… đến số, lý do hủy, ngày giờ hủy, phương pháp hủy (mẫu số 3.11 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

    Hồ sơ hủy hóa đơn được lưu tại tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh sử dụng hóa đơn. Riêng Thông báo kết quả hủy hóa đơn được lập thành hai (02) bản, một bản lưu, một bản gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày thực hiện hủy hóa đơn.

    4. Hủy hóa đơn của cơ quan thuế

    Cơ quan thuế thực hiện hủy hóa đơn do Cục thuế đặt in đã thông báo phát hành chưa bán hoặc chưa cấp nhưng không tiếp tục sử dụng.

    Tổng cục Thuế có trách nhiệm quy định quy trình hủy hóa đơn do Cục thuế đặt in

     
    Báo quản trị |  
  • #321322   03/05/2014

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (733)
    Số điểm: 6464
    Cảm ơn: 207
    Được cảm ơn 381 lần
    Moderator

    nguyenhaiminh1984 viết:

    Luật sư cho e hỏi công ty e dùng hóa đơn đặt in, đợt 1 là 100 quyển,đợt 2 là 100quyen nữa, dolượng hóa đơn ps trong ngày nhiều nên mua máy in kim dùng nhưng 10 quyển hóa đơn đợt 1 của e ko dùng cho máy in đc nên bên e hủy đi và dùng sang hóa đơn 100 quyển tiếp theo, bay giờ e mới làm thông báo hủy hóa đơn cho cơ quan thuế ko biết ghi ngày tháng nào cho hợp lệ vì ngày 29/01/2014 e viết hết quyển 90, còn 10 quyển ko dùng in đc e sử dụng luôn quyển số 01 của đợt in thứ 2, giờ e mới làm thông báo hủy thì có bị phạt nộp chậm ko ạ?

     

     

    Vụ này hơi tế nhị chút, ko đưa lên đây được. Bạn tham khảo các văn bản bạn TRUTH đã nêu, còn về skill xử lý vụ này. Bạn contact trực tiếp với mình, mình hướng dẫn nhé. 

     
    Báo quản trị |  
  • #331528   04/07/2014

    minhnguyen1228
    minhnguyen1228

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     Bluesky1984 ơi mình đang gặp vấn đề tương tự như bạn nguyenhaiminh1984, cho minh xin SĐT của bạn bạn tư vấn giúp mình với.

    Cám ơn bạn!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #331529   04/07/2014

    minhnguyen1228
    minhnguyen1228

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn có thể nhấn tin vào SĐT của mình: 0972058891 hoặc gửi mail cho mình: minhnguyen1228@gmail.com.

    Mong sớm nhận được hồi âm của bạn!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #331665   04/07/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13096)
    Số điểm: 90409
    Cảm ơn: 2961
    Được cảm ơn 4574 lần
    SMod

    @ minhnguyen1228 : SĐT của bluesky1984 có ghi ở chữ ký của "khổ chủ" đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #428741   22/06/2016

    mình cũng bị trường hợp này, bạn giúp mình với. cho mình thông tin liên lạc với bạn nhé

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-