Về việc huởng BHTN khi thôi việc và đóng BHXH khi có việc làm mới

Chủ đề   RSS   
  • #452615 26/04/2017

    gkhanh

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc huởng BHTN khi thôi việc và đóng BHXH khi có việc làm mới

    Chào Luật sư

    Xin Luật sư tư vấn giúp tôi trưòng hợp sau đây:

    Tôi có quyết định chấm dứt hợp đồng lao động từ ngày 01/01/2017, hiện đang nhận trợ cấp thất nghiệp hàng tháng.

    Sau khi thất nghiệp, Tôi vẫn tiếp tục đi tìm việc làm mới và được 1 công ty nhận vào làm việc từ ngày 02/02/2017 với thời hạn thử việc 2 tháng (từ 02/02/2017 đến hết ngày 01/04/2017). 

    Tại Công ty mới, thời gian trả lương là vào cuối tháng kế tiếp sau khi đã đánh giá mức độ hoàn thành công việc. Hiện tôi đang được xem xét ký hợp đồng chính thức.

    Nếu được nhận vào chính thức (từ ngày 02/04/2017), thì thời gian tôi phải thôi nhận trợ cấp thất nghiệp là lúc nào? (hiện tại tôi đã nhận trợ cấp thất nghiệp vào ngày 12/04/2017). Thủ tục khi thôi nhận bảo hiểm thất nghiệp gồm những gì? nộp ở đâu? có phải trả lại tiền bảo hiểm thất nghiệp tháng 04/2017 đã nhận không? Nếu có thì có thiệt thòi quyền lợi của tôi không bởi tôi lại không nhận được bảo hiểm thất nghiệp nhưng lại không đóng được BHXH tháng 04/2017 (Hợp đồng lao động chính thức nếu có (có hiệu lực từ ngày 02/04/2017) thì sớm nhất tháng 05/2017 tôi mới nhận được vì Công ty mẹ ở tận Hà Nội còn Tôi thì đang làm việc tại Quảng Nam)

    Sau khi vào chính thức, tôi phải làm thủ tục gì để tiếp tục đống BHXH theo quy định?

    Xin chân thành cảm ơn Luật sư và trân trọng kính chào!

     
    2956 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #452643   26/04/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9867)
    Số điểm: 55888
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3684 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Vấn đề bạn hỏi được quy định tại điều luật sau đây của LUẬT VIỆC LÀM:

    Điều 53. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

    a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

    b) Tìm được việc làm;

    c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

    d) Hưởng lương hưu hằng tháng;

    đ) Sau 02 lần từ chối nhận việc làm do trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp giới thiệu mà không có lý do chính đáng;

    e) Không thực hiện thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng theo quy định tại Điều 52 của Luật này trong 03 tháng liên tục;

    g) Ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

    h) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

    i) Bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật bảo hiểm thất nghiệp;

    k) Chết;

    l) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    m) Bị tòa án tuyên bố mất tích;

    n) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

    4. Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp quy định tại các điểm b, c, h, l, m và n khoản 3 Điều này được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện quy định tại Điều 49 của Luật này.

    Thời gian bảo lưu được tính bằng tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trừ đi thời gian đóng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp, theo nguyên tắc mỗi tháng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đã đóng bảo hiểm thất nghiệp.

    Khi bạn tham gia BHXH nơi khác thì bạn chỉ cần thông báo số sổ BHXH để đơn vị mới kê khai và tiếp tục tham gia cho bạn.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #452728   28/04/2017

    gkhanh
    gkhanh

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2017
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư, nhưng nội dung vấn đề trọng tâm tôi hỏi, Luật sư vẫn chưa đề cập đến (Tại Công ty mới, thời gian trả lương là vào cuối tháng kế tiếp sau khi đã đánh giá mức độ hoàn thành công việc. Hiện tôi đang được xem xét ký hợp đồng chính thức.

    Nếu được nhận vào chính thức (theo hợp đồng phải ký từ ngày 02/04/2017), thì thời gian tôi phải thôi nhận trợ cấp thất nghiệp là lúc nào? ( bởi hiện tại tôi đã nhận trợ cấp thất nghiệp của tháng 04/2017) Có phải trả lại tiền bảo hiểm thất nghiệp tháng 04/2017 đã nhận không? Nếu có thì có thiệt thòi quyền lợi của tôi không bởi tôi lại không nhận được bảo hiểm thất nghiệp nhưng lại không đóng được BHXH tháng 04/2017 (Hợp đồng lao động chính thức nếu có (có hiệu lực từ ngày 02/04/2017) thì sớm nhất tháng 05/2017 tôi mới nhận được vì Công ty mẹ ở tận Hà Nội còn Tôi thì đang làm việc tại Quảng Nam)

    Hồ sơ xin thôi nhận trọ cấp thất nghiệp gồm những gì? nộp ở đâu?

    Mong Luật sư tư vấn giúp

    Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com