DanLuat 2015

về việc đòi nợ vay

Chủ đề   RSS   
  • #235932 27/12/2012

    nhatraicay
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2011
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 1840
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 4 lần


    về việc đòi nợ vay

    kính gởi luật sư, xin cho tôi hỏi hợp đồng  vay nợ của tui đã hết hạn cuối tháng 11 năm 2012, nhưng giám đốc cứ kéo dài và hẹn ngày 9tháng 1 năm 2013 sẽ trả cho tôi. vì kô đồng ý nên hôm nay 27/12/2012 tôi có đến tòa án q5 để mua đơn khởi kiện nhưng cán bộ bán đơn trong tòa kô bán cho tôi đơn yêu cầu tòa áp dụng các biệnpháp khẩn cấp tạm thời để tránh tẩu tán tài sản, khi tôi hỏi người bán đơn nói tôi có 530 triệu để đưa vào tài khỏan kô để phong tỏa tài sản( trong khi tôi kiện 530 triệu) và hỏi luật sư nào chỉ vậy. thật sự tôi kôbiết phải làm sao. sau đó tôi có ghé cty giám đốc nói tôi sẽ kiện ra tòa giám đốc nói chị cứ kiện đi em sẽ thuê luật sư ,số tiền này em sẽkéo dài 2-3 năm kô trả hoặc trả dần .tôi muốn lấy số tiền này 1 lần có được không?tôi thật sự buồn lắm cám ơn luật sư , tôi nên làm đơnkhởi kiện liền hay đợi đến 9/1/2013?

     
    6481 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236032   28/12/2012

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (670)
    Số điểm: 3779
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 244 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Trường hợp của bạn LS Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    1. Bạn có quyền nộp đơn khởi kiện kèm với đơn yêu cầu áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời để đảm bảo việc thi hành án sau này, quy định tại khoản 2 Điều 99 của Bộ luật tố tụng dân sự.

    Tuy nhiên trường hợp yêu cầu của bạn có thể rơi vào khoản 1 Điều 120 Bộ Luật tố tụng dân sự quy định: ..người yêu cầu phải gởi một khoản tiền, kim khí quý, đá quý hoặc giấy tờ có giá do Tòa án ấn định nhưng phải tương đương với nghĩa vụ tài sản mà người có nghĩa vụ phải thực hiện để bảo vệ lợi ích của người bị áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời và ngăn ngừa sự lạm dụng quyền yêu cầu áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời từ phía người có quyền yêu cầu. Đối với trường hợp quy định tại khoản 2 điều 99 BLTTDS thì thời hạn thực hiện biện pháp đảm bảo quy định tại điều này không được quá 48 giờ kể từ thời điểm nộp đơn.

    Căn cứ theo quy định này thì nếu bạn có yêu cầu Tòa án áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời thì bạn phải có tài sản tương đương số tiền bạn khởi kiện nộp vào tài khoản của Ngân hàng do Tòa án chỉ định.

    Việc thư ký Tòa yêu cầu bạn theo nội dung bạn trình bày trong câu hỏi là đúng nhưng chịu không bán mẫu đơn cho bạn là không hợp lý, có thể do cách trình bày của bạn không cụ thể, rõ ràng, bạn có thể liên hệ lại để được làm rõ.

    2. Trường hợp Công ty đã hẹn bạn đến 9/1/2013 nhưng bạn không đồng ý, thì trước mắt bạn có thể yêu cầu khởi kiện,( hoặc có thể chờ sau ngày 9/1/2013 - vì có thể họ sẽ thực hiện đúng lời hứu),  sau đó trong quá trình giải quyết vụ án, nếu bạn thấy công ty có những hành vi nhằm tẩu tán tài sản thì lúc đó bạn có thể yêu cầu Tòa án áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời.

    việc bạn yêu cầu công ty trả một lần cho bạn toàn bộ số tiền là quyền yêu cầu của bạn, còn công ty có thể trả theo yêu cầu cho bạn hay không phụ thuộc vào khả năng trả nợ của họ, nếu có khả năng họ buộc phải trả, còn nếu không thì tùy bạn với họ thương lượng hợp lý.

    Chúc bạn thành công.

    Bạn có thể tham khảo thêm.

    Điều 99. Quyền yêu cầu áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời

    1. Trong quá trình giải quyết vụ án, đương sự, người đại diện hợp pháp của đương sự hoặc cơ quan, tổ chức khởi kiện vụ án để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của người khác quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 162 của Bộ luật này có quyền yêu cầu Toà án đang giải quyết vụ án đó áp dụng một hoặc nhiều biện pháp khẩn cấp tạm thời quy định tại Điều 102 của Bộ luật này để tạm thời giải quyết yêu cầu cấp bách của đương sự, bảo vệ chứng cứ, bảo toàn tình trạng hiện có tránh gây thiệt hại không thể khắc phục được hoặc bảo đảm việc thi hành án.

    2. Trong trường hợp do tình thế khẩn cấp, cần phải bảo vệ ngay bằng chứng, ngăn chặn hậu quả nghiêm trọng có thể xảy ra thì cá nhân, cơ quan, tổ chức có quyền nộp đơn yêu cầu Toà án có thẩm quyền ra quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời quy định tại Điều 102 của Bộ luật này đồng thời với việc nộp đơn khởi kiện cho Toà án đó.

    3. Toà án chỉ tự mình ra quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời trong trường hợp quy định tại Điều 119 của Bộ luật này.

     

    Điều 102. Các biện pháp khẩn cấp tạm thời

    1. Giao người chưa thành niên cho cá nhân hoặc tổ chức trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục.

    2. Buộc thực hiện trước một phần nghĩa vụ cấp dưỡng.

    3. Buộc thực hiện trước một phần nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do tính mạng, sức khoẻ bị xâm phạm.

    4. Buộc người sử dụng lao động tạm ứng tiền lương, tiền công, tiền bồi thường, trợ cấp tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp cho người lao động.

    5. Tạm đình chỉ việc thi hành quyết định sa thải người lao động.

    6. Kê biên tài sản đang tranh chấp.

    7. Cấm chuyển dịch quyền về tài sản đối với tài sản đang tranh chấp.

    8. Cấm thay đổi hiện trạng tài sản đang tranh chấp.

    9. Cho thu hoạch, cho bán hoa màu hoặc sản phẩm, hàng hoá khác.

    10. Phong toả tài khoản tại ngân hàng, tổ chức tín dụng khác, kho bạc nhà nước; phong toả tài sản ở nơi gửi giữ.

    11. Phong toả tài sản của người có nghĩa vụ.

    12. Cấm hoặc buộc đương sự thực hiện hành vi nhất định.

    13. Các biện pháp khẩn cấp tạm thời khác mà pháp luật có quy định.

     

    Điều 120. Buộc thực hiện biện pháp bảo đảm

    1. Người yêu cầu Toà án áp dụng một trong các biện pháp khẩn cấp tạm thời quy định tại các khoản 6, 7, 8, 10 và 11 Điều 102 của Bộ luật này phải gửi một khoản tiền, kim khí quý, đá quý hoặc giấy tờ có giá do Toà án ấn định nhưng phải tương đương với nghĩa vụ tài sản mà người có nghĩa vụ phải thực hiện để bảo vệ lợi ích của người bị áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời và ngăn ngừa sự lạm dụng quyền yêu cầu áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời từ phía người có quyền yêu cầu.

    Đối với trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 99 của Bộ luật này thì thời hạn thực hiện biện pháp bảo đảm quy định tại Điều này không được quá 48 giờ, kể từ thời điểm nộp đơn yêu cầu.

    2. Khoản tiền, kim khí quý, đá quý hoặc giấy tờ có giá phải được gửi vào tài khoản phong toả tại ngân hàng nơi có trụ sở của Toà án quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời trong thời hạn do Toà án ấn định.

    Trong trường hợp thực hiện biện pháp bảo đảm vào ngày lễ hoặc ngày nghỉ thì khoản tiền bảo đảm được gửi giữ tại Toà án. Toà án phải làm thủ tục giao nhận và gửi ngay khoản tiền đó vào ngân hàng vào ngày làm việc tiếp theo.

     

     

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    duongkimtin (28/12/2012)
  • #240489   19/01/2013

    nhatraicay
    nhatraicay
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2011
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 1840
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 4 lần


    hỏi về nơi nộp hồ sơ đòi nợ tiền tòa hay công an?

    xin chào các luật sư , trước tiên cho em gởi lời cám ơn đến các luật sư và luật sư thạch thảo đã tận tình tư vấn cho em em có 1 vấn đề cần được giúp đỡ:

    như đã trình bày trong các nội dung trước em có cho 1 công ty tnhh tm dv xnk phạm thắng số 126 nguyễn tri phương f7 q5 vay 530 triệu, nay đã quá hạn trả nợ hơn 1 tháng và công ty đã dọn đi được 2 ngày. em có đến nơi ghi trong cmnd 108/69 trần quang diệu q3 chỉ là nơi lúc trước giám đốc nó mướn và làm cmnd địa chỉ đó. em có nghe người dân xung quanh nói nó cũng lừa đảo ở nơi đó và hiện giờ đang trả 1 triệu hàng tháng. chiếc xe innova nó mua lúc trước cũng còn thiếu tiền và bị ngta xiết lại, em có lên công an phường 7 q5 trình bày chú công an chỉ cho em thứ 2 này lên nộp đơn tại 356 trần hưng đạo q5 đội cảnh sát điều tra (hiện giờ nó vẫn còn gọi cho em và hứa trả) nó nói tiền chuyển bên úc vềhồng công và từ hồng công hiện đang bị  hà nội 70.000 usd. nó đang ởhà nội để giải quyết, nhưng em thấy mọi người nó nó là tên lừa đảo.vậy cho em hỏi em kô biết địa chỉ nó vậy nên thưa ở đâu? tòa hay công an như chúcông an đã chỉ? xin chân thành cám ơn, xin hãy giúp em ,công an có thể kiếm ra địachỉ thật của nó?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #240759   21/01/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (670)
    Số điểm: 3779
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 244 lần
    Lawyer

    Chào bạn! trường hợp của bạn luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Theo thông tin bạn cung cấp và những biểu hiện của công ty này, nhiều khả năng công ty này đã bỏ trốn và đã có nhiều người là nạn nhân của công ty này. Do vậy, trong trường hợp trên bạn nên làm đơn tố cáo gửi cơ quan cảnh sát điều tra về trật tự xã hội nơi công ty đó có trụ sở để tố cáo hành vi Lừa đảo chiếm đoạt tài sản điều 139 BLHS hoặc lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản công dân điều 140 BLHS càng sớm càng tốt . 

    Chúc bạn thành công

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

0 Thành viên đang online
-