Về việc điều động người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #151965 01/12/2011

    cafezin

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc điều động người lao động

     

    Xin chào dânluât
    Tôi muốn hỏi trường hợp người sử dụng lao động muốn điều động người lao động từ hcm ra hànội làm việc trong một thời gian nhất định khoảng 1 năm nhưng người lao động không đồng ý thì người sử dụng có thể chấm dứt HĐLĐ hay không? Trường hợp chấm dứt như vậy thì người lao động có được trợ cấp và bồi thường theo như quy định của luật lao động không?
    Trân trọng cảm ơn

     
    10811 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #154344   10/12/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

    Trên cơ sở thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi xin được đưa ra một vài quan điểm như sau:

    - Điều 38 BLLĐ năm 1994 sửa đổi bổ sung năm 2002,2006,2007 đã quy định cụ thể các trường hợp Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

    Theo thông tin mà bạn đưa, trường hợp người sử dụng lao động muốn điều động người lao động từ HCM ra Hà Nội làm việc trong một thời gian nhất định là 1 năm nhưng người lao động không đồng ý. Đối chiếu với quy định tại Điều 38 BLLĐ năm 1994 sửa đổi bổ sung năm 2002,2006,2007, có thể thấy, đây không thuộc trường hợp người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng.

    Trong tình huống này, việc chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động là trường hợp  chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.

    - Theo quy định tại Điều 41, Điều 42 BLLĐ năm 1994 sửa đổi bổ sung năm 2002,2006,2007 và Thông tư Số21/2003/TT-BLĐTBXH ban hành ngày 22 tháng 9 năm 2003 của Bộ Lao động – Thương binh và xã hội Hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003 của Chính phủ về hợp đồng lao động.:

    1– Trong trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì phải nhận người lao động trở lại làm công việc theo hợp đồng đã ký và phải bồi thường một khoản tiền tương ứng với tiền lương và phụ cấp lương (nếu có) trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất hai tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có).

    Trong trường hợp người lao động không muốn trở lại làm việc, thì ngoài khoản tiền được bồi thường quy định tại đoạn 1 khoản này, người lao động còn được trợ cấp theo quy định tại Điều 42 của Bộ luật này.

    Trong trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận người lao động trở lại làm việc và người lao động đồng ý thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại đoạn 1 khoản này và trợ cấp quy định tại Điều 42 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận về khoản tiền bồi thường thêm cho người lao động để chấm dứt hợp đồng lao động. (Điều 41 BLLĐ 1994)

    1– Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ đủ 12 tháng trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có.

     (Điều 42 BLLĐ 1994)

    Các trường hợp được trợ cấp thôi việc:

    - Người lao động chấm dứt hợp đồng lao động theo Điều 36; Điều 37; các điểm a, c, d khoản 1 Điều 38; khoản 1 Điều 41; điểm c khoản 1 Điều 85 của Bộ luật Lao động. (Thông tư Số21/2003/TT-BLĐTBXH Ngày 22 tháng 9 năm 2003 của Bộ Lao động – Thương binh và xã hội Hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003 của Chính phủ về hợp đồng lao động)

    Như vậy, trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật, sau đó không muốn nhận người lao động trở lại làm việc và người lao động không đồng ý thì phải:

    - Bồi thường khoản tiền tiền tương ứng với tiền lương và phụ cấp lương (nếu có) trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất hai tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có).

    - Bồi thường trợ cấp thôi việc nếu người lao động làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên.

    Cách tính trợ cấp thôi việc:

    Tiền trợ cấp thôi việc       =       Tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp       x        Tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc      x        1/2

      Trong đó:

    - Tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp là số năm người lao động làm việc tại doanh nghiệp được làm tròn theo nguyên tắc quy định tại khoản 5 Điều 14 của Nghị định số44/2003/NĐ-CP. 

    - Tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân của 6 tháng liền kề trước khi chấm dứt hợp đồng lao động, bao gồm tiền lương cấp bậc, chức vụ và phụ cấp khu vực, phụ cấp chức vụ (nếu có) quy định tại Điều 15 của Nghị định số44/2003/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2002 của Chính phủ.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #154354   10/12/2011

    cafezin
    cafezin

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư Phạm Thành Tài đã quan tâm và trả lời câu hỏi của tôi
    Có một chi tiết này trong HĐLĐ của tôi về địa điểm có ghi rõ là làm việc tại HCM hoặc Hà Nội (khi có yêu cầu). Không rõ với điều khoản này thì việc tôi không đồng ý chuyển địa điểm làm việc theo yêu cầu liệu có là cơ sở để người sử dụng lao động ra qđịnh kỷ luật hay không? Và từ kỷ luật có thể dẫn đến sa thải mà vẫn không vi phạm luật lao động của VN hay không?
    Mong được luật sư chỉ giáo
    Trân trọng!   
     
    Báo quản trị |  
  • #154916   13/12/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!
    Về câu hỏi của bạn đưa ra, tôi xin được nêu ý kiến như sau:

    Theo quy định tại Điều 82 BLLĐ năm 1994 sửa đổi, bổ sung năm 2002,2006,2007: Kỷ luật lao động là những quy định về việc tuân theo thời gian, công nghệ và điều hành sản xuất, kinh doanh thể hiện trong nội quy lao động

    Theo như thông tin mà bạn đưa ra: NSDLĐ muốn điều động người lao động từ HCM ra Hà Nội làm việc trong một thời gian nhất định là 1 năm nhưng người lao động không đồng ý. Như vậy, việc xem xét bạn có bị xử lý kỷ luật lao động hay không khi không chấp hành mệnh lệnh điều động này phải dựa trên những quy định trong nội quy lao động nơi bạn làm việc. Trường hợp nội quy lao động nơi bạn làm việc có quy định đây là hành vi vi phạm kỷ luật lao động thì bạn sẽ bị xử lý kỷ luật lao động và tùy theo mức độ phạm lỗi, bạn sẽ bị xử lý theo một trong các hình thức quy định tại điều 84 BLLĐ sửa đổi, bổ sung năm 2002,2006,2007.

    Riêng đối với hình thức xử lý kỷ luật sa thải thì chỉ áp dụng trong những trường hợp thuộc Điều 85 Bộ luật lao động đã sửa đổi bổ sung:

    a) Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh hoặc có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của doanh nghiệp;

    b) Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương, chuyển làm công việc khác mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm;

    c) Người lao động tự ý bỏ việc năm ngày cộng dồn trong một tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong một năm mà không có lý do chính đáng.


    Trường hợp mà bạn đưa ra: NLĐ không chấp hành mệnh lệnh điều động của NSDLĐ không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 85 Bộ luật lao động đã sửa đổi bổ sung nên bạn sẽ không bị áp dụng hình thức kỷ luật sa thải. Và cần lưu ý với bạn: Pháp luật quy định:  Không được áp dụng nhiều hình thức xử lý kỷ luật lao động đối với một hành vi vi phạm kỷ luật lao động. (khoản 2 Điều 85 BLLĐ sửa đổi bổ sung). Do vậy, đối với một hành vi phạm kỷ luật lao động  thì chỉ bị áp dụng duy nhất một hình thức xử lý kỷ luật lao động.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #154961   13/12/2011

    cafezin
    cafezin

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn những lời phân tích chi tiết và tư vấn sát thực của Luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #154990   13/12/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chúc bạn sớm thành công

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net