DanLuat 2015

Về việc đặt tên hộ kinh doanh theo quy định tại Nghị định số 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #419743 25/03/2016

    UBNDbinhthanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc đặt tên hộ kinh doanh theo quy định tại Nghị định số 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp

    Kính chào Luật sư!

    Căn cứ theo điều 73. Đặt tên hộ kinh doanh:

    1. Hộ kinh doanh có tên gọi riêng. Tên hộ kinh doanh bao gồm hai thành tố sau đây:

    a) Loại hình “Hộ kinh doanh”;

    b) Tên riêng của hộ kinh doanh.

    Tên riêng được viết bằng các chữ cái trong bảng chữ cái tiếng Việt, các chữ F, J, Z, W, có thể kèm theo chữ số, ký hiệu.

    2. Không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc để đặt tên riêng cho hộ kinh doanh.

    3. Hộ kinh doanh không được sử dụng các cụm từ “công ty”, “doanh nghiệp” để đặt tên hộ kinh doanh.

    4. Tên riêng hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi huyện.

    Vậy tôi xin được hỏi như sau:

    - Tôi đặt tên riêng của hộ kinh doanh không vi phạm vào các khoản 2, 3, 4 thì được?

    - Ví dụ tôi đặt tên: đầy đủ là "Hộ kinh doanh Apple" thì có được hay không? Vì sao?

    - Ví dụ tôi đặt tên: đầy đủ là "Hộ kinh doanh HIPROWORLD" thì có được hay không? Vì sao?

    Rất mong nhận được sự hướng dẫn và giải đáp của quý Luật sư,

    Xin trân trọng cảm ơn!

     
    1692 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424574   13/05/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Về 2 cái tên bạn đưa ra xét trên pháp luật doanh nghiệp thì không vi phạm, nhưng xét về mặt sở hữu trí tuệ thì có thể vi phạm, vì tên trên là tên của các doanh nghiệp nổi tiếng trên thế giới mặc nhiên theo quy định pháp luật về SỞ hữu trí tuệ là tên đó được bảo hộ, nên có thể vi phạm nếu bạn sử dụng tên đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #424587   13/05/2016

    Chào bạn,

    Nếu bạn đối chiếu thêm với điều 56 Nghị định 43/2010 trước đây là sẽ thấy pháp luật hiện nay không bắt buộc tên hộ kinh doanh phải bằng tiếng việt nữa

    Điều 56. Đặt tên hộ kinh doanh

    1. Hộ kinh doanh có tên gọi riêng. Tên hộ kinh doanh bao gồm hai thành tố sau đây:

    a) Loại hình “Hộ kinh doanh”;

    b) Tên riêng của hộ kinh doanh.

    Tên riêng phải viết được bằng tiếng Việt, có thể kèm theo chữ số, ký hiệu và phát âm được.

    2. Không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc để đặt tên riêng cho hộ kinh doanh.

    3. Tên riêng hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi huyện.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-