DanLuat 2015

Về việc đăng kí người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh

Chủ đề   RSS   
  • #431238 19/07/2016

    hungtruong0703

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc đăng kí người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh

    Kính gửi các luật sư,

    Hiện tại em muốn đăng kí người phụ thuộc miễn trừ gia cảnh cho em với hai người phụ thuộc là cha và mẹ của em. Tuy nhiên nhiên em không biết là trường hợp của em có thể đăng kí người phụ thuộc được không. Xin các luật sư tư vấn:

    1. Cha em sinh ngày 05/03/1959, hiện tại đang thất nghiệp, sức khỏe hoàn toàn bình thường. Theo em được biết thì cha em nằm trong trường hợp người trong độ tuổi lao động, nhưng cha em thất nghiệp nên không có thu nhập. Trường hợp này em có thể đăng kí cho cha em làm người phụ thuộc được không? Nếu được thì em cần phải chẩn bị những giấy tờ gì?

    2. Mẹ em sinh ngày 12/04/1959, hiện đang là một tiểu thương nhỏ có mã số thuế. Trong giấy nộp tiền vào nhà nước, mẹ em đã đóng các khoản như sau:

    - Thuế GTGT hàng sản xuất, kinh doanh trong nước tháng 04+05/2016 (kỳ thuế 05/2016) với số tiền là 188.000 đồng. Mã NDKT 1701, mã chương 757

    - THuế thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh của cá nhân tháng 04+05/2016 (ky thuết 05/2016) với số tiền là 94.000 đồng. Mã NDKT 1003, mã chương 757

    Tổng số tiền mẹ em đã nộp là 282.000 đồng

    Với mức tiền như trên, em có thể đăng kí cho mẹ em làm người phụ thuộc được không? Nếu được thì em cần phải chẩn bị những giấy tờ gì?

    XIn chân thành cám ơn các luật sư.

     
    1614 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431348   20/07/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (897)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 425 lần
    Lawyer

    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư trả lời như sau:

    Đối với bạn

    Theo khoản c, h Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định:

    - Người nộp thuế có thu nhập từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công từ 09 triệu đồng/tháng trở xuống không phải khai người phụ thuộc.

    - Nếu > 09 triệu đồng/tháng để được giảm trừ gia cảnh đối với người phụ thuộc thì phải đăng ký giảm trừ gia cảnh và có hồ sơ chứng minh người phụ thuộc.

    Điều kiện đối với ba, mẹ bạn

    Theo khoản đ Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC.

    đ.1) Đối với người trong độ tuổi lao động phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

    đ.1.1) Bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

    đ.1.2) Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

    đ.2) Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

    e) Người khuyết tật, không có khả năng lao động theo hướng dẫn tại tiết đ.1.1, điểm đ, khoản 1, Điều này là những người thuộc đối tượng điều chỉnh của pháp luật về người khuyết tật, người mắc bệnh không có khả năng lao động (như bệnh AIDS, ung thư, suy thận mãn,...).”

    Hồ sơ gồm:

    g.3) Đối với cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng), cha dượng, mẹ kế, cha nuôi hợp pháp, mẹ nuôi hợp pháp hồ sơ chứng minh gồm:

    - Bản chụp Chứng minh nhân dân.

    - Giấy tờ hợp pháp để xác định mối quan hệ của người phụ thuộc với người nộp thuế như bản chụp sổ hộ khẩu (nếu có cùng sổ hộ khẩu), giấy khai sinh, quyết định công nhận việc nhận cha, mẹ, con của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

    Trường hợp trong độ tuổi lao động thì ngoài các giấy tờ nêu trên, hồ sơ chứng minh cần có thêm giấy tờ chứng minh là người khuyết tật, không có khả năng lao động như bản chụp Giấy xác nhận khuyết tật theo quy định của pháp luật về người khuyết tật đối với người khuyết tật không có khả năng lao động, bản chụp hồ sơ bệnh án đối với người mắc bệnh không có khả năng lao động (như bệnh AIDS, ung thư, suy thận mãn,..).

    Thời hạn:

    h.2.2.2) Thời hạn nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc: trong vòng ba (03) tháng kể từ ngày khai giảm trừ gia cảnh (bao gồm cả trường hợp phát sinh tăng, giảm người phụ thuộc hoặc mới ra kinh doanh).

    h.2.2.3) Quá thời hạn nộp hồ sơ nêu trên, nếu người nộp thuế không nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc sẽ không được giảm trừ cho người phụ thuộc và phải điều chỉnh lại số thuế phải nộp. Đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán phải điều chỉnh lại mức thuế đã khoán.

    i) Người nộp thuế chỉ phải đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh cho mỗi một người phụ thuộc một lần trong suốt thời gian được tính giảm trừ gia cảnh. Trường hợp người nộp thuế thay đổi nơi làm việc, nơi kinh doanh thì thực hiện đăng ký và nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc như trường hợp đăng ký người phụ thuộc lần đầu theo hướng dẫn tại tiết h.2.1.1.1, điểm h, khoản 1, Điều này.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư dựa trên những thông tin bạn cung cấp.

    Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

       Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

       Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-