DanLuat 2015

về việc công chứng hợp đồng cho mượn nhà để ở và nhập khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #212194 07/09/2012

    hlawstock

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2011
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 23 lần


    về việc công chứng hợp đồng cho mượn nhà để ở và nhập khẩu

    Kính gửi các Anh Chị cộng đồng Dân luật,

    Hôm thứ 5 vừa rồi, Hường đi làm thủ tục đăng ký hộ khẩu tại CA Quận Tân Bình. Muốn chia sẽ các thông tin về thủ tục, giấy tờ theo yêu cầu của cơ quan nhà nước, đồng thời muốn nhờ các Anh Chị trên cộng đồng chỉ giúp văn phòng công chứng để công chứng hợp đồng cho mượn nhà nên Hường tạo chủ đề này. Nếu có gì bất tiện, mong các Anh Chị thông cảm.

    Sau khi kiểm tra Sổ tạm trú (đủ điều kiện để làm sổ hộ khẩu) cán bộ tiếp dân mới hướng dẫn trường hợp của Hường như sau:

    1/ Vì mua căn hộ chung cư nên Hường mới chỉ có:

    - Hợp đồng mua bán căn hộ với Cty Địa ốc Tân Bình (có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán);

    - Toàn bộ phiếu thu tiền bản gốc chứng minh đã nộp đủ tiền

    - Biên bản bàn giao nhà

    (Vì hiện nay Cty Địa Ốc Tân Bình vẫn chưa làm xong Giấy CN Quyền sở hữu cho các hộ tại C/C Bàu Cát 2, P.10, Q.TB)

    2/ Do trong sổ tạm trú (đủ 1 năm) của nhà Hường gồm có Hường và 2 đứa em ruột nên cần phải có Hợp đồng cho mượn nhà để ở và nhập khẩu để chứng minh chổ ở hợp pháp cho 2 đứa em.

    => CA Quận yêu cầu mình nộp đủ các giấy tờ sau để giải quyết việc cấp sổ hộ khẩu theo quy định tại Điều 5 NĐ56/2010/NĐ-CP hướng dẫn Luật cư trú 2006, gồm:

    + Hợp đồng mua bán căn hộ với Cty Địa ốc Tân Bình; Biên bản bàn giao căn nhà (sao y chứng thực)

    + Sổ tạm trú; xác nhận tạm trú liên tục từ đó đến nay của CA Phường nơi tạm trú

    + 3 bản sao CMND của ba Chị em; 3 bản sao giấy khai sinh (chứng minh mối quan hệ anh chị em); ba giấy xác nhận độc thân (nếu chưa kết hôn) hoặc giấy đăng ký kết hôn (nếu có)

    + Hợp đồng cho mượn nhà để ở và nhập khẩu giữ Hường (chủ hộ) với hai em (người được nhập khẩu)

    + Ba bản khai nhân khâu (theo mẫu HK01 ban hành kèm theo QĐ số698/2007/QĐ-BCA (C11) ngày 01/07/2007

    Tuy nhiên, vấn đề vướng ở đây là: Văn phòng công chứng không công chứng Hợp đồng cho mượn nhà để ở và nhập khẩu vì lý do căn hộ này chưa có giấy CN Quyền sở hữu nhà ở.

    Trong khi theo Nghị định56/2010/NĐ-CP hướng dẫn Luật cư trú có quy định một trong các loại giấy tờ chứng minh chổ ở hợp pháp là "Hợp đồng mua nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh việc đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán"; và có thể có cả xác nhận của Cty Địa ốc Tân Bình về chủ sở hữu hiện nay đối với căn hộ đó; Vậy quan điểm công chứng của công chứng viên là quá cứng nhắc hay không?

    Rất mong các Anh Chị cộng đồng Dân luật cho ý kiến tư vấn thêm để Hường có thể hoàn tất công việc của mình.

    Chân thành cảm ơn

    Trân trọng

    hlawstock@gmail.com

     
    13942 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #212310   08/09/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

       Chào chị! Thực ra không phải quan đểm cứng nhăc nếu chị tìm hiểu kỹ vấn đề thì trong Luật công chứng 2006, nghị định hướng dẫn thi hành, Luật đất đai không có một quy định cụ thể nào về trường hợp khi có Hợp đồng mua bán căn hộ, biên bản bàn giao căn hộ chịu sự điều chỉnh của Luật nhà ở 2006, Nghị định 71/2010/NĐ-CP, Thông tư 16/2010/TT-BXD thì trường hợp của chị mình nghĩ phải chờ chủ đầu tư làm sổ đỏ cho chị thôi.

       Vi Công chứng viên, và văn phòng công chứng họ có hồ sơ lưu để khi có kiểm tra, thanh tra của Bộ tư pháp hoặc Sở tư pháp, hoặc liên quan tới việc điều tra, Tòa án, Thị hành án họ có căn cứ đê chứng minh cơ quan trên là họ làm đúng trình tự, thủ tục và hồ sơ công chứng lưu có đầy đủ các tài liệu liên quan đến vấn đề công chứng hợp đồng.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    hlawstock (11/09/2012) Maiphuong5 (13/09/2012)
  • #213382   13/09/2012

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 142 lần


    chào bạn,

    vấn đề của bạn có thể phức tạp với người này nhưng lại đơn giản với người khác, đơn cử trong thực tiễn ở Công ty mình vừa có một chị nhập khẩu cho chị gái của mình cũng ký Hợp đồng cho mượn nhà ở - Nhưng không công chứng và vẫn được CA khu vực giúp hoàn thiện thủ tục. Vì vậy, vấn đề đặt ra ở đây là bạn hãy sử dụng quyền lực mềm để giải quyết công việc của mình thôi.

    Thực tiễn và lý thuyết pháp lý luôn có sự vênh nhau - khó nói bằng lời mà.

    Thân.

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luonglawyer vì bài viết hữu ích
    hlawstock (22/09/2012) Maiphuong5 (13/09/2012)
  • #215490   22/09/2012

    hlawstock
    hlawstock

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2011
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 23 lần


    Cảm ơn Các Anh Chị xem và trao đổi về vấn đề này. Tuy nhiên, Hường cũng muốn cập nhật thêm về tình hình thực hiện công chứng hợp đồng cho mượn nhà để ở và nhập khẩu này để các Anh Chị nào gặp tình huống này thì cũng có thể xử lý được.

    Vì vấn đề đang xoáy vào việc công chứng, nên Hường tìm hiểu kỹ hơn về các quy định liên quan đến công chứng, nghĩa vụ, trách nhiệm của Công chứng viên. Và nhận thấy việc chấp nhận công chứng hay không trong trường hợp này phụ thuộc vào quan điểm nhìn nhận, tính thận trọng, kinh nghiệm của Công chứng viên.

    Bởi lẽ, Công chứng viên lo sợ HĐ mua bán nhà do cty kinh doanh nhà ở ký với người mua đã được chuyển nhượng cho người khác nhưng người mua này vẫn còn giữ lại HĐ mua bán này. Vấn đề không còn nhà nhưng lại đứng ra lập hợp đồng cho mượn để ở và nhập khẩu thì không được phép.

    Tuy nhiên, cũng từ HĐMBN này, người mua có thể đi ra công chứng công chứng việc bán nhà cho người khác.

    Ngoài ra, việc giao kết hợp đồng cho mượn nhà là hoàn toàn hợp pháp, người cho mượn, người mượn có đủ năng lực hành vi, năng lực pháp luật để thực hiện => đối tượng công chứng hợp pháp.

    Do vậy, sau khi liên hệ ra một VP Công chứng ở Quận Tân Bình, Công chứng viên đã công chứng hợp đồng cho mượn nhà để ở và nhập khẩu. Vì cơ sở nếu khi thực hiện việc chuyển nhượng căn hộ đó rồi thì trong quá trình chuyển nhượng, hợp đồng mua bán căn hộ sẽ được đóng dấu "đã chuyển nhượng"

    Dẫu biết có nhiều ngõ ngách để đi, nhiều cách "mềm" khác để đạt được mục đích của mình trong xã hội phức tạp, phong phú này, nhưng vẫn mong mõi cách mình đi sao cho không đi cùng với nỗi "ấm ức".

    Chia sẽ thêm thông tin để các Anh Chị biết.

    cảm ơn các Anh Chị đã chia sẽ

    H

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hlawstock vì bài viết hữu ích
    luonglawyer (24/09/2012) Maiphuong5 (22/09/2012)

0 Thành viên đang online
-