Về việc cho thuê chứng chỉ hành nghề

Chủ đề   RSS   
  • #520680 13/06/2019

    nuna90

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Về việc cho thuê chứng chỉ hành nghề

    Chào các anh chị luật sư,

    Em có vấn đề này mong các anh chị tư vấn giúp em. Em đang cho 1 đại lý thuế thuê chứng chỉ hành nghề để đủ điều kiện mở công ty đại lý thuế. Em chỉ cho thuê chứng chỉ (có hợp đồng cho thuê), chứ em không trực tiếp làm nhân viên ở bên đó. 

    Cho em hỏi trường hợp đại lý thuế đó có vấn đề gì(ví dụ là công ty ma, không hoạt động nhưng vẫn xuất hóa đơn khống, hoặc làm đại lý thuế cho khách hàng là công ty ma...) thì em có bị trách nhiệm liên đới không ạ?

    Xin nhờ các luật sư giải đáp giúp.

    Em xin cảm ơn

     
    7944 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nuna90 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #520692   13/06/2019

    Các hành vi vi phạm về thuế tùy theo từng hành vi, mức độ, số thuế mà bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Hành vi vi phạm đến đâu thì xử phạt đến đó.

    Căn cứ tại khoản 2 Điều 8 Nghị định 185/2013/NĐ-CP quy định về hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh, chứng chỉ hành nghề, như sau:

    "Điều 8: Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh, chứng chỉ hành nghề

    ...

    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Cho thuê, cho mượn, đưa cầm cố, thế chấp, bán, chuyển nhượng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh hàng hóa, dịch vụ kinh doanh có điều kiện hoặc chứng chỉ hành nghề;

    b) Thuê, mượn, nhận cầm cố, thế chấp, mua, nhận chuyển nhượng giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh hàng hóa, dịch vụ kinh doanh có điều kiện hoặc chứng chỉ hành nghề.

    ..."

    Theo mình, hành vi cho thuê bằng của bạn sẽ bị xử phạt hành chính như căn cứ trên.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn phuongdung003 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/06/2019) nuna90 (14/06/2019)
  • #520768   14/06/2019

    nuna90
    nuna90

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Vâng, Cảm ơn bạn đã tư vấn ạ

    Cập nhật bởi nuna90 ngày 14/06/2019 12:20:25 CH
     
    Báo quản trị |