Về việc chi trả trợ cấp thôi việc, mất việc làm cho người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #377966 07/04/2015

    huyenbinh3910

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 3 lần


    Về việc chi trả trợ cấp thôi việc, mất việc làm cho người lao động

    Xin các luật sư tư vấn cho tôi:

    - Công ty tôi có chị A xin chấm dứt HĐLĐ (Chị A ký HĐLĐ dài hạn với Công ty từ năm 2004)

    - Như trường hợp của chị là đơn phương chấm dứt HĐLĐ. Theo quy định tại Khoản 1, Khoản 3 Điều 14, Nghị định 05/2015/NĐ-CP và căn cứ Điều 36, Điều 37 Bộ luật lao động, tôi có đề xuất cho chị A chấm dứt HĐLĐ và được hưởng tiền trợ cấp thôi việc, với thời gian tính hưởng là từ lúc chị bắt đầu ký HĐLĐ là năm 2004 đến tháng 12/2008, vì tháng 01/2009 Công ty đã đóng BHTN cho người lao động.

    - Chị A chưa được hưởng trợ cấp thôi việc lần nào.

    Nhưng Giám đốc không quyết định cho chị A được hưởng số tiền trợ cấp thôi việc trên.

    Xin hỏi quyết định của Giám đốc là đúng hay sai?

    Xin trân trọng cảm ơn!

     
    3268 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #378146   08/04/2015

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 432 lần


    Chào bạn!

    Liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư tư vấn như sau:

    Căn cứ theo Điều 36. 37 BLLĐ 2012 thì: “Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này”

    Như vậy, chị A có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với công ty, tuy nhiên phải báo cho công ty biết trước ít nhất 45 ngày thì việc đơn phương chấm dứt HĐLĐ của chị với công ty mới đúng pháp luật. Vậy:

    - Nếu chị A không tuân thủ quy định báo trước thì việc đơn phương chấm dứt HĐLĐ của chị với công ty là trái quy định của pháp luật căn cứ vào Điều 41 BLLĐ. Như vậy căn cứ theo Điều 43 BLLĐ 2012 thì chị A sẽ “ Không được trợ cấp thôi việc” nên quyết định của giám đốc là đúng pháp luật.

    - Nếu chị A tuân thủ quy định báo trước thì việc đơn phương chấm dứt HĐLĐ của chị với công ty là đúng pháp luật, như vậy căn cứ vào điều Điều 48 BLLĐ thì Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương” nên quyết định của giám đốc là trái pháp luật lao động.

    Trên đây là toàn bộ nội dung trả lời của Luật sư. Nếu bạn còn có vướng mắc nào vui lòng liên hệ đến Công ty Luật Thành đô để được giải đáp miễn phí.

    Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486.

    Email       : Luatthanhdo@gmail.com

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    THUHIEN10071991 (09/04/2015) huyenbinh3910 (15/04/2015)
  • #378182   08/04/2015

    sonnahrm
    sonnahrm
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2013
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 832
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 26 lần


    lamsonlawyer viết:

    - Nếu chị A không tuân thủ quy định báo trước thì việc đơn phương chấm dứt HĐLĐ của chị với công ty là trái quy định của pháp luật căn cứ vào Điều 41 BLLĐ. Như vậy căn cứ theo Điều 43 BLLĐ 2012 thì chị A sẽ “ Không được trợ cấp thôi việc” nên quyết định của giám đốc là đúng pháp luật.

    Nếu rơi vào t/h này thì cần căn cứ vào hợp đồng của chị A. Hợp đồng cuối (hợp đồng khi chấm dứt) sẽ ko đc tính thời gian để chi trả trợ cấp thôi việc do vi phạm ngày báo trước. Còn các hợp đồng trước đó vẫn được tính bình thường.

    Bạn có chia sẻ ở trên là hợp đồng của chị A là hợp đồng dài hạn (nên nêu rõ loại hợp đồng: xác định thời hạn/ko xác định thời hạn) nhưng ko biết trong khoảng thời gian đó, chị A ký bao nhiêu hợp đồng dài hạn (theo luật đc ký 2 lần có thời hạn)

    Trân trọng!

    Niềm vui là khi được sẻ chia

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com