Về việc chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #193357 13/06/2012

    nguyenbichquyen

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động

    Chào Luật sư,
    Công ty tôi được thành lập trên cơ sở cổ phần hóa 01 bộ phận của DN nhà nước từ tháng 9/2000, vì vậy, một số lao động thuộc DNNN tiếp tục được sắp xếp công việc khi chuyển sang Công ty cổ phần.
    Hiện nay, Công ty đang giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc cho 01 lao động xin nghỉ việc vì lý do sức khỏe. Tuy nhiên, người lao động đã có 29 năm đóng BHXH (trong đó có 03 năm tham gia quân đội), chưa đến tuổi nghỉ hưu (51 tuổi) và người lao động cũng chưa muốn nghỉ hưởng lương hưu trước tuổi.
    Vậy, kính đề nghị các Luật gia tư vấn giúp về chế độ trợ cấp của Công ty tôi đối với người lao động trên (mức trợ cấp? Công ty tôi có phải chi trả trợ cấp cho thời gian người lao động làm việc trước khi Công ty cổ phần hay không?). Người lao động có thể bảo lưu Sổ BHXH, không đóng BH cho tới khi làm thủ tục hưu trí không? (người lao động làm công việc nặng nhọc, độc hại).
    Mong sớm nhận được tư vấn của các Luật gia.

    Chân thành cảm ơn!

    NBQ

     
    4606 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #193428   13/06/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 42 Bộ luật lao động 2002 sửa đổi, bổ sung 2007 như sau: "1. Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, co quan, tổ chức từ đủ 12 tháng trở lên người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng ơới phụ cấp lương, nếu có".Như vậy bạn căn cứ thang bảng lương và thời gian công tác của người lao động để bạn tính trợ cấp thôi việc cho họ. Nguyên tắc khi chấm dứt HĐLĐ doanh nghiệp bạn chốt sổ BHXH, BHYT để trả cho người lao động. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869