VỀ VIỆC CHI TRẢ BAO HIỂM XÃ HỘI 1 LẦN

Chủ đề   RSS   
  • #294534 31/10/2013

    leminh75

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    VỀ VIỆC CHI TRẢ BAO HIỂM XÃ HỘI 1 LẦN

    Tôi làm việc được 9 năm thì nghỉ việc và đóng BHXH đúng 9 năm, Tôi lấy sổ BHXH và tôi muốn lấy 1 lần mức đóng bảo hiểm hàng tháng là 3 triệu đồng hệ số bảo hiểm là 2.76.  Vậy cho tôi hỏi Tôi lấy BHXH 1 lần được bao nhiêu tiền? 

     
    24642 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #294781   01/11/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Tiền BHXH trợ cấp 1 lần còn tùy thuộc bạn đóng bao nhiêu và đã lâu chưa? Bạn phải nộp đơn BHXH theo quy định do công ty bạn đang làm nộp kèm đơn xin nghỉ việc , cơ quan BHXH chốt sổ tính toán cho bạn được.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #294880   01/11/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    Chào bạn Leminh75.

    Thông tin bạn đưa ra chưa đủ để có thể giúp bạn. Chỉ cung cấp cho bạn thông tin sau:

    - Mỗi năm đóng BHXH được 1,5 tháng lương bình quân.

    - Lương bình quân là bình quân tiền lương theo hệ số của 5 năm cuối (nếu đóng theo hệ số) nhân với lương cơ sở hiện tại lúc làm chế độ; là bình quân lương tháng của cả quá trình đóng nếu đóng bằng mức tiền có tính thêm hệ số trượt giá (tham khảo Thông tư số 01/2013/TT-BLĐTBXH)

    - Nếu bạn còn ý định đi làm ở các doanh nghiệp, công ty tiếp thì không nên thanh toán chế độ 1 lần, để khi đi làm sẽ phải tiếp tục đóng BHXH đến khi đóng đủ ít nhất 20 năm thì sẽ có lương hưu khi về già.

     
    Báo quản trị |  
  • #321247   02/05/2014

    trieuthanhhuyen1980
    trieuthanhhuyen1980

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư!

    Tôi  muốn hỏi luật sư về vấn đề chi trả bảo hiểm xã hội 1 lần cho trường hợp của tôi,rất mong luật sư giúp.

    Tôi bắt đầu tham gia đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 4/2006 đến tháng 12/2013,thời gian tham gia BHXH được 7 năm 9 tháng. 

    Từ tháng 4/2006 đến tháng 12/2010 với mức lương là 600.000đ

    Từ tháng 1/2011 đến tháng 9/2011 với mức lương là 1.445.000đ

    Từ tháng 10/2011 đến tháng 12/2012 với mức lương là 2.140.000đ

    Từ tháng 1/2013 đến tháng 12/2013 với mức lương là 2.515.000đ

    Như vậy nếu tôi ngưng BHXH và muốn hưởng 1 lần thì tôi sẽ nhận được số tiền là bao nhiêu? và cách tính như thế nào?

    Rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư,xin chân thành cảm ơn. Email của tôi là trieuthanhhuyen1980@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #321524   05/05/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Theo Điều 21. Trợ cấp một lần theo Điều 42 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

    1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 5% đến 30% do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp thì được hưởng trợ cấp một lần.

    2. Mức hưởng trợ cấp một lần được tính theo công thức sau:

    Mức trợ cấp một lần

    =

    Mức trợ cấp tính theo mức suy giảm khả năng lao động

    +

    Mức trợ cấp tính theo số năm đóng BHXH

    a) Mức trợ cấp tính theo mức suy giảm khả năng lao động như sau: suy giảm 5% khả năng lao động thì được hưởng 5 tháng lương tối thiểu chung, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 0,5 tháng lương tối thiểu chung.

    b) Mức trợ cấp tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội như sau: từ 1 năm trở xuống thì được tính bằng 0,5 tháng, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính thêm 0,3 tháng tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị.

     

    Em xem áp dụng điều này nhé!

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #321590   05/05/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 811 lần


    LS HoNguyenTruong70 nhầm nội dung rồi.

    Bạn trieuthanhhuyen1980 hỏi về thanh toán BHXH một lần chứ không phải là trợ cấp một lần đối với tai nạn lao động.

    Bạn đóng 7 năm 9 tháng , được làm tròn thành 8 năm để tính hưởng 1 lần. Mỗi năm đóng BHXH được 1,5 tháng lương bình quân.

    Lương bình quân của bạn được áp dụng Thông tư số 02/2014/TT-BLĐTBXH ngày 10/01/2014 để nhân với hệ số "trượt giá"

    Cụ thể:

    - Năm 2006 bạn đóng mức 600.000đ. Nay được tính bằng 600.000 * 2,15 = 1.290.000đ

    - Năm 2007 bạn đóng mức 600.000đ. Nay được tính bằng 600.000 * 1,98 = 1.188.000đ

    Cứ như thế bạn tính ra mức lương bạn đóng BHXH từng tháng, sau đó cộng tất cả lại rồi chia cho tổng số tháng đóng BHXH sẽ ra mức lương bình quân.

    Số tiền bạn được nhận = lương bình quân * 8 * 1,5.

    Bạn chịu khó tìm thông tư số 02/2014/TT-BLĐTBXH rồi tự tính nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (06/05/2014)
  • #360607   04/12/2014

    Tranvan288
    Tranvan288

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc chi trả bảo hiểm xã hội một lần

    Em đóng bảo hiểm từ tháng 5/2013 đến tháng 8/2013.vậy e có được chi trả bảo hiểm xã hội một lần không?hay e phải đóng tiếp thì mới được hưởng bảo hiểm ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #360672   04/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 30, Nghị định số 152/2006/NĐ-CPngày 22/12/2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXHvề BHXH bắt buộc thì điều kiện hưởng BHXH một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    - Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 26 Nghị định này mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH.
     
    - Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH.
     
    - Sau 12 tháng nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH.
     
    - Ra nước ngoài  để định cư. 
     
    Trường hợp của bạn có thể được hưởng BH một lần nhưng số tiền bảo hiểm bạn được nhận sẽ không nhiều vì thời gian bạn tham gia bảo hiểm có 4 tháng, bạn có thể làm thủ tục nhận BH 1 lần, hoặc để sổ đó sau này đóng tiếp.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #360771   04/12/2014

    quanghuylawyer
    quanghuylawyer

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2014
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 546
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn!

    Bạn đóng BHXH bắt buộc từ đủ 03 tháng đến dưới 20 năm và sau 12 tháng nghỉ việc không tiếp tục đóng là đủ điều kiện hưởng trợ cấp BHXH một lần nha.

    Như bạn cung cấp thì bạn đã đong BHXH được 4 tháng - đã đủ thời gian.

    Bạn có thể liên hệ cơ quan BHXH để làm thủ tục nhận nếu không tiếp tục đong.

    Thân!

    Luật sư Đào Quang Huy - 0903189636

    luatsudaoquanghuy@gmail.com

    http://www.saigonvnlaw.vn/

     
    Báo quản trị |  
  • #374304   15/03/2015

    thangluu00135
    thangluu00135

    Male
    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:14/03/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chao cac ban.

     + mình đóng BHXH được 1 năm 7 tháng thì có được tính làm 2 năm khi thanh toán một lần không vậy ?

    mình đóng 1 năm 2 tháng với mức lương là 5.229.000đ và 5 tháng với mức lương là 5.629.000đ 

    khi thanh toán một lần thì được bao nhiêu tiền vậy bạn

    + mình có đóng BHTN từ 2009 đến hết  tháng 4 năm 2012, nhưng mình không đi đăng ký thất nghiệp. một năm sau mình có thanh toán BHXH một lần .và có quyết định xác nhận là chưa truy lĩnh tiền BHTN. sau đó hơn một năm mình có đi làm lại và có đóng BHXH, BHTN bắt buộc.

    -cho mình hỏi sau này mình nghỉ làm và đi đăng ký BHTN thì có được thanh toán BHTN thời gian trước chưa linh hay không vậy.

    chan thanh cam on.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #376015   25/03/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (410)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 82 lần


    Đối với BHTN thì nếu bạn không lãnh vì quá thời hạn nộp hồ sơ thì có thể công dồn thời gian đã đóng vào các lần sau để hưởng thêm. Bạn có thể xem thêm tại Luật việc làm 2013

    Còn trợ cấp thôi việc 1 lần bạn xem trong Luật Bảo hiểm xã hội 2006

    Điều 56. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần

     Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.

    Nghị định 152/2006/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc

    Điều 30. Điều kiện và mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu theo khoản 1 Điều 55 và mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo Điều 56 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

    1. Điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 26 Nghị định này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

    b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

    c) Sau 12 tháng nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

    d) Ra nước ngoài để định cư.

    2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.

    3. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần, nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì được tính như quy định tại khoản 5 Điều 28 Nghị định này.

    Điều 28. Mức lương hưu hằng tháng theo Điều 52 và trợ cấp một lần khi nghỉ hưu theo Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

    5. Khi tính mức lương hưu hằng tháng và trợ cấp một lần khi nghỉ hưu quy định tại các khoản 1, 2 và khoản 4 Điều này nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ dưới 3 tháng thì không tính; từ đủ 3 tháng đến đủ 6 tháng tính là nửa năm; từ trên 6 tháng đến 12 tháng tính tròn là một năm.

    Trường hợp của bạn làm lên đến 7 tháng thì làm tròn thành 1 năm

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ