về việc chi nhánh sử dụng hóa đơn của trụ sở chính

Chủ đề   RSS   
  • #421621 14/04/2016

    coringvina

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    về việc chi nhánh sử dụng hóa đơn của trụ sở chính

    Chào luật sư,

    bên em có nhận được 1 hóa đơn đầu vào, hóa trên hóa đơn mang tên trụ sở chính nhưng bên góc phải của tờ hóa đơn lại có 1 dấu mộc vuông đóng là của chi nhánh công ty đó , và 1 con dấu tròn của chi nhánh bên dưới chõ thủ trưởng,

    em có hỏi thì họ nói bên công ty họ là chi nhánh hạch toán phụ thuộc, và dùng chung mẫu hóa đơn với trụ sở chính.

    Luật sư cho em hỏi hóa đơn như vậy có hợp lý không? 

     

     
    13225 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421932   19/04/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    2. Hóa đơn đặt in được in ra dưới dạng mẫu in sẵn phải có các tiêu thức đảm bảo khi lập hóa đơn có đầy đủ nội dung bắt buộc theo hướng dẫn tại khoản 1 Điều 4 Thông tư này.

    Đối tượng được tạo hóa đơn đặt in tự quyết định mẫu hóa đơn đặt in.

    Tổ chức kinh doanh đặt in hóa đơn phải in sẵn tên, mã số thuế vào tiêu thức “tên, mã số thuế người bán” trên tờ hóa đơn.

    Trường hợp tổ chức kinh doanh đặt in hóa đơn cho các đơn vị trực thuộc thì tên tổ chức kinh doanh phải được in sẵn phía trên bên trái của tờ hóa đơn. Các đơn vị trực thuộc đóng dấu hoặc ghi tên, mã số thuế, địa chỉ vào tiêu thức “tên, mã số thuế, địa chỉ người bán hàng” để sử dụng

    Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

    Bạn xem quy định tại đây nhé, trường hợp này họ đóng dấu là đúng

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    coringvina (19/04/2016)
  • #489925   19/04/2018

    Chào Luật sư,

    Tôi gặp trường hợp về việc Chi nhánh sử dụng chung hoá đơn với Công ty như sau, mong Luật sư giải đáp giúp:

    -Tôi nhận được một hoá đơn đầu vào, trên hoá đơn thể hiện thông tin Tên, địa chỉ, mã số thuế của Công ty, phí dưới ở vị trí thủ trưởng đơn vị lại đóng dấu tròng của Chi nhánh.

    -Tôi có hỏi bên nhà cung cấp vì sao hoá đơn thể hiện tên Công ty nhưng lại đóng dấu trong Chi nhánh tại vị trí thủ trưởng đơn vị thì được nhà cung cấp giải thích: Chi nhánh sử dụng chung hoá đơn với Công ty, hạch toán phụ thuộc, kê khai thuế GTGT cùng với Công ty.

    Luật sự vui lòng cho hỏi hoá đơn như vậy có hợp lệ hay không?

     

    Chân thành cảm ơn.

     

     
    Báo quản trị |