Về việc chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #239521 15/01/2013

    chaupro

    Sơ sinh


    Tham gia:27/12/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Về việc chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn

    Kính chào Quý luật sư,

    Nhờ luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp sau:

    Công ty ký hợp đồng với tôi từ 6/62012  - 5/6/2013, nhưng hiện tại công ty muốn chấm dứt hợp đồng sớm vào tháng 2/2013 [có báo trước 30 ngày], vậy tôi được đền bù như thế nào là thỏa đáng? Đền bù các tháng lương còn lại cho đến hết hợp đồng hay bao nhiêu tháng lương hay phụ thuộc vào thỏa thuận giữa NLD và công ty? Xin luật sư cho tôi biết mức nào là đúng quy định để khi thỏa thuận tôi không bị thiệt thòi.

    Ngoài ra, về việc trợ cấp thôi việc, tôi bắt đầu làm ở công ty là tháng 4/2012 [2 tháng thử việc], đến tháng 2/2013 nếu chấm dứt thì tôi chưa công tác đủ 1 năm, vậy tôi có được tính trợ cấp thôi việc ở công ty không? Vì nếu đúng theo hợp đồng đến tháng 6/2013 chấm dứt thì tôi đã làm hơn 1 năm và được trợ cấp này, vậy xin luật sư hướng dẫn dùm tôi?

    Cám ơn luật sư rất nhiều.

    Trân trọng,

     

     
    16022 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #240115   17/01/2013

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


     

    Chào bạn!

    Nếu như Công ty đã báo trước cho người lao động thời gian trước khi chấm dứt hợp đồng là 1 tháng và lý do công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không trái luật thì bạn sẽ không nhận được khoản trợ cấp nào. Căn cứ theo Điều 42 Bộ luật lao động đã sửa đổi thì người lao động phải làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên khi chấm dứt hợp đồng lao động thì người sử dụng lao động phải có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương. Tuy nhiên, bạn mới làm ở công ty chưa đủ 1 năm theo quy định tại Nghị định 44/ 2003 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về hợp đồng lao động, điểm a, khoản 3, điều 14 về thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc: “Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian đã làm việc theo các bản hợp đồng lao động đã giao kết mà người lao động thực tế làm việc cho người lao động đó”.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #241018   22/01/2013

    chaupro
    chaupro

    Sơ sinh


    Tham gia:27/12/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi cám ơn rất nhiều về tư vấn của luật sư, tuy nhiên tôi có thắc mắc như sau:

    Tôi không hiểu như thế nào là lý do công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không trái luật, vì công ty có báo trước 30 ngày nhưng tôi không vi phạm điều khoản nào trong hợp đồng [theo như luật lao động là thường xuyên ko đạt kết quả như thỏa thuận, công ty phá sản hay thiên tai, hỏa hoạn xảy ra]. Như vậy thì công ty có đền bù không hay chỉ cần công ty báo trước 30 ngày là đúng quy định?

    Cám ơn Quý luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #241268   23/01/2013

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


     

    Chào bạn!

    Khoản 1, Điều 38 Bộ luật lao động sửa đổi bổ sung năm 2007 quy định về các trường hợp người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động như sau:

    “a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng;

    b) Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại diều 85 của bộ luật này;

    c)Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn ốm đau đã điều trị 12 tháng liền, người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng ốm đau đã điều trị 6 tháng liền và người lao động làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng ốm đau đã điều trị quá nửa thời hạn hợp đồng lao động, mà khả năng lao động chưa hồi phục. Khi sứ c khỏe của người lao động bình phục, thì được xem xét để giao kết hợp đồng lao động;

    d) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của Chính phủ, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    đ) Doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức chấm dứt hoạt động.”

    Công ty thông báo chấm dứt hợp đồng lao động với bạn trước thời hạn mà lý do đưa ra không thuộc các trường hợp nêu trên là công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.

    Trường hợp của bạn, nếu công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật thì sẽ phải bồi thường cho bạn ít nhất 2 tháng tiền lương và phụ cấp nếu có.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #241454   24/01/2013

    Kính chào Luật sư!

    Tôi công tác từ năm 2002 tại Chi nhánh thuộc Công ty TNHH MTV Nhà nước, năm 2009 Chi nhánh lên Công ty Cổ phần. Đến tháng 12/2012 HĐQT Công ty CP thông báo đơn phương chấm dứt Hợp đồng và Cty sẽ không chi trợ cấp nghỉ việc khoản thời gian tôi công tác tại Công ty TNHH.  Vậy xin cho hỏi như trường hợp của tôi thì Công ty TNHH hay Cty cổ phần sẽ chi trợ cấp thôi ciệc cho tôi khoản thời gian công tác tại Cty TNHH

     
    Báo quản trị |  
  • #241807   25/01/2013

    chaupro
    chaupro

    Sơ sinh


    Tham gia:27/12/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn Quý luật sư. Công ty báo trước 30 ngày nhưng lý do chấm dứt hợp đồng không nằm trong các điều trên nên tôi sẽ thỏa thuận để hoặc được đền bù 2 tháng lương hoặc được hưởng lương các tháng còn lại trong hợp đồng. Chân thành cám ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net